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Toleo hili la nne tangu kutungwa kwa katiba hii ya THE CIVIC UNITED FRONT (CUF – Chama 

cha Wananchi) mwaka 1992 inajumuisha marekebisho yote yaliyofanywa hadi June 2014 na pia 

kutilia maanani  maendeleo ya kisiasa ya Chama chetu na ya Tanzania kwa jumla kwa madhumuni 

ya kukiimarisha zaidi Chama chetu.
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UTANGULIZI

TAMKO LETU

BAADA YA KURUHUSIKA 	 kuanzishwa kwa vyama vingi vya Siasa humu nchini Tanzania, 

mapema mwezi wa Julai, 1992. 

 

SISI WATANZANIA WA PANDE	 tuliamua kukutana Mjini Dar-es-Salaam katika Ukumbi wa 

ZOTE MBILI ZA JAMHURI YA 	 Starlight Hotel kama waasisi na kutafakari kwa kina na

MUUNGANO WA TANZANIA,  	 kuzingatia kwa uzalendo kuhusu maendeleo ya nchi yetu.

TANZANIA BARA NA	 Tuliangalia na kuchambua kwa undani namna maisha ya

ZANZIBAR, 	 watu wetu yaliyokwishafikiwa katika kipindi cha miaka 28 

ya Muungano wetu chini ya mfumo wa ukiritimba wa Siasa 

ya Chama kimoja.

TUMETAMBUA  	 kuwa nchi yetu na watu wake mahala walipofikishwa hivi 

sasa, wataweza kunufaika zaidi kimaendeleo, kisiasa, kijamii 

na kitamaduni endapo wataikumbatia kikamilifu fursa pekee 

ya kihistoria iliyoanzishwa ya mfumo wa demokrasia ya 

kweli, yenye amani na utulivu katika maisha ya watu walio 

huru.

                        	 Tumegundua pia kuwa nchi yetu ni tajiri katika maliasili 

zilizomo ardhini, majini na hewani. Maliasili hizi zinaweza 

kutumiwa kwa manufaa na maslahi ya wananchi wote, juhudi 

ya kila mmoja wetu aliyeko mjini na kijijini, aliyeko shambani 

na kazini maadamu tu taifa na vyombo vyake, vinaheshimu 

na kulinda demokrasia na haki za Binadaamu na haki za watu 

kama zilivyotangazwa na Umoja wa Mataifa(UN)  na Umoja 

wa Nchi za Afrika (AU).

KWA KUWA:	 Sisi Watanzania tuliokutana Dar es Salaam kwa muda wa 

siku  mbili,tarehe 20 – 21 Novemba 1992 tunaamini kuwa 

Haki za Binadamu na Haki za Watu, kama zilivyotangazwa 

katika  Tangazo la Haki za Binadaamu la Umoja wa Mataifa, 

na HATI ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika juu ya Haki za 

Binaadamu na Haki za Watu, ndiyo msingi wa Sheria na 

Kanuni zinazotakiwa kuongoza nchi;

KWA KUWA:	 Sisi Watanzania tuliokutana Dar es Salaam kwa muda wa 

siku mbili,tarehe 20 – 21 Novemba 1992 tunaamini kuwa 



Katiba ya Chama –     1992 Toleo la 2014 

11KATIBA YA THE CIVIC UNITED FRONT (CUF – Chama Cha Wananchi)

Haki za Binadamu na Haki za Watu, kama zilivyotangazwa 

katika Tangazo la Haki za Binadaamu la Umoja wa Mataifa, 

na HATI ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika juu ya Haki za 

Binaadamu na Haki za Watu, ndiyo msingi wa Sheria na 

Kanuni zinazotakiwa kuongoza nchi;

	 Tunaamini kwamba kwa kufuatana na imani yetu ya Haki 

za Binadaamu na Haki za Watu, wanawake wana haki ya 

kushiriki katika maamuzi yanayohusu maisha yao ya kisiasa, 

kiuchumi na kijamii bila ubaguzi kwa misingi ya jinsia au mila;

HIVYO BASI  	 “Sisi tuliokutana Dar-es-Salaam tarehe 20 mpaka tarehe 21

TUNATAMKA KWAMBA:	 Novemba 1992 tumeamua kuunda Chama cha Siasa katika 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kitakachoitwa:

THE CIVIC UNITED FRONT	 Tumeamua kuunda Chama hiki THE CIVIC UNITED FRONT

(CUF – Chama Cha Wananchi)	 (CUF – Chama Cha Wananchi) kwa nia ya kuwaunganisha 

watu wa Tanzania wenye kuamini kwa dhati kuwepo kwa 

demokrasia ya kweli ambapo wananchi wenyewe ndio wenye 

mamlaka, madaraka na uamuzi wa mwisho kuhusu mambo 

yao na ya nchi yao.

	

	 Tumechukua uamuzi huo wa kihistoria ili kutekeleza imani 

yetu juu ya Haki za Binadaamu na Haki za Watu, kwa kutumia 

Itikadi, au falsafa yetu mpya itakayojulikana kwa jina la 

ULIBERALI, yenye maana pana ya Haki Sawa Kwa Wote na 

Neema kwa Wote.  

NA KWA HIVYO:

(i) 	 Tunasisitiza kuwa ni jukumu la Chama chetu, pale kitakapopata imani za wananchi walio 

wengi, kujenga nchi yetu upya kwa kuthamini ubinadamu, utu wa mtu binafsi, na nafasi 

ya kila mtu, kazi, uzoefu wake, ujuzi wake, ubunifu wake, elimu yake na juhudi yake kama 

mwananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kutumia UTAJIRI wa maliasili ya 

nchi yetu, iliyopo angani, nchi kavu na baharini, ili kutekeleza Sera ya Chama ya Ustawi wa 

Maendeleo ya kila Mtanzania wa Bara na wa Zanzibar, katika ukamilifu wa nafsi yake kiroho, 

kiakili, kimwili, kitabia na kijamii.

	 Utekelezaji huo ambao utazingatia kwa namna gani Watanzania wote watajenga na 

kuimarisha ushirikiano mwema wa wote wale wanaopigania haki katika nchi yetu na 

katika nchi za kiafrika na za ulimwengu ambamo bado haki za binaadamu na haki za watu 

zinapuuzwa na kuvunjwa. 
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(ii) 	 Tunasisitiza kwa wanachama wenzetu kuwa, kazi kubwa ya chama hiki itakuwa kushirikisha 

upya jamii ya Watanzania iliyozindukana, jamii ambayo iko vijijini na mijini, ili itende 

wajibu wao wa kuiletea Tanzania maendeleo zaidi, maendeleo ya kweli na yenye ustawi, 

kwa kuviongoza vyombo na Taasisi za dola katika kuhakikisha kuwa zinatoa haki sawa kwa 

wananchi wote, na kukwepa uonevu,unyanyasaji na ukandamizaji wa aina zote, ikiwa ni 

pamoja na ukiritimba wa mawazo.

(iii) 	 Lengo hili litafanikiwa tu kwa kuupa fursa na uhuru kamili umma na jamii iliyozindukana 

kwa jumla, pamoja na watu binafsi waliozindukana, waweze kubuni njia za kiuchumi zenye 

urari wenye tija, na ambazo zitaleta maendeleo yenye maslahi yao ili kuimarisha amani 

ya kweli, itokanayo na uchumi imara utakaowanufaisha kwa haki wananchi wote, kwa nia 

ya kuwatoa raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika umasikini na ufukara wa 

kutupwa na wakujitakia na badala yake kuifikisha nchi katika enzi ya NEEMA kwa wote.

(iv) 	 Hali kadhalika Katiba hii ya Chama hiki pamoja na Kanuni zake zimetungwa kwa kuzingatia 

Katiba zote za nchi yetu. Pia, Katiba hii imezingatia kwa makini masharti muhimu ya 

vifungu vya sheria Na. 5 ya 1992 inayohusu USAJILI WA VYAMA VYA SIASA TANZANIA. 

Hivyo basi Katiba hii ina madhumuni ya kulinda, kuendeleza na kustawisha umoja wa Taifa, 

amani, utulivu, mshikamano na mashirikiano kwa kung’ang’ania kutekelezwa masharti ya 

demokrasia ya kweli katika shughuli zote za dola na za umma, ili kufikia  malengo yetu ya 

kuunda Chama cha kitaifa kwa misingi tuliyoieleza hapo juu.

SISI WAASISI WA CHAMA HIKI

Tunaazimia kuweka misingi ya kufanya maamuzi yetu kwa njia za amani,  kidemokrasia, 

kuheshimiana, na kuheshimu taratibu zitakazoandikwa na Katiba hii na Kanuni zitakazokuwa 

zikitungwa mara kwa mara; na daima tutatumia utaratibu mzuri wenye heshima katika  

kuwashirikisha wananchi wenzetu kuunga mkono Chama chetu, Itikadi yetu ya ULIBERLI na Sera 

zake.

KWA HIYO

Tunasisitiza kwa kila mwananchi atayejiunga na Chama hiki akumbuke kuwa amani ni kichocheo 

cha maendeleo na utamaduni wa Chama chetu.

 

Mkutano Mkuu wa Kwanza Wa Waasisi wa Chama

Novemba 20 – 21, 1992

Starlight Hotel

Dar-es-Salaam.



SURA YA KWANZA

JINA, ALAMA, IMANI NA  
MADHUMUNI YA CHAMA
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1.  	 (1) 	 Chama hiki kitajulikana kwa jina la THE CIVIC UNITED FRONT (CUF – Chama Cha 

Wananchi) na kwa kifupi “CUF”

     	 (2)	 Makao Makuuu ya Chama yatakuwa katika Mji Mkuu wa Zanzibar na anuani yake 

itakuwa kama itakavyoamuliwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

    	 (3) 	 Kutakuwa na Ofisi Kuu ya Makao Makuu ya Chama Mjini Dar es Salaam na anuani 

yake itakuwa kama itakavyoamuliwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

2.  	 Chama kitakuwa na bendera kama ilivyowekwa katika nyongeza ya kwanza ya Katiba hii. 

Bendera ya Chama itakuwa kitambaa cha mji wa rangi nyeupe, katikati ya bendera kutakuwa 

na nembo ya Chama ambapo juu ya nembo hiyo kutakuwa na neno “CUF”. Ukingoni mwa 

mji wa rangi nyeupe utazungukwa na fito za rangi ya bluu iliyopauka,nyekundu na bluu 

nyingine iliyopauka ambapo:

a)	 Rangi nyeupe ya mji wa bendera ya Chama inamaanisha amani na nia njema ya Chama 

ya kuendeleza amani ndani na nje ya Nchi yetu.

b)	 Rangi bluu katika ufito wa pembezoni ina lengo la kuunga mkono tamko la Umoja wa 

Mataifa la Haki za Binadamu na Tamko la Nchi za Umoja wa Afrika la Haki za Binadamu 

na Haki za Watu.

c)	 Rangi nyekundu katika ufito huo wa pembezoni inaonyesha harakati na jitihada 

zilizofanywa na wanachama wa Chama hiki kufikia mfumo wa demokrasia wa vyama 

vingi vya siasa nchini Tanzania

3. 	 Kutakuwa na nembo ya chama ambayo itakuwa na alama zifuatazo:-

a)	 Nuru itayomaanisha ukweli na matumaini mema.

b)	 Mizani itayomaanisha azma ya chama ya kusimamia utoaji wa haki sawa kwa wote.

c)	 Mikono iliyoshikana inayoonesha udugu, umoja na mashirikiano miongoni mwa 

wananchi wote wa nchi yetu

4. 	 (1) 	 Kutakuwa na Wimbo wa Taifa wa Chama kama ulivyoelezwa katika nyongeza ya pili 

ya Katiba hii. 

     	 (2) 	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa linaweza kurekebisha au kubadilisha wimbo wa Taifa 

wa chama.

5. 	 (1) 	 Baraza Kuu la Uogozi la Taifa linaweza kuanzisha  alama nyengine yoyote ile ya 

Chama ambayo Baraza litahisi alama hio inafaa kwa maslahi ya Chama.
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     	 (2) 	 Bendera, nembo, wimbo wa Taifa wa Chama au alama nyingine yeyote ya Chama 

itaweza kutumika pahala popote au sehemu yeyote ile ambayo Kamati ya Utendaji 

ya Taifa itaelekeza.

	

6. 	 (1) 	 Chama kinaamini kwamba:-

a)	 Binadamu ni mtu aliyeumbwa huru mwenye haki na uwezo wa

kujiendeleza hadi upeo wake.

b)	 Utu wa binadamu hautagandamizwa wala kudumazwa na mtu yeyote

au kundi lolote la watu kwa misingi ya rangi, kabila, dini, siasa, utaifa, 

mila au jinsia.

c)	 Binadamu wote wanastahili kupewa fursa na haki sawa ya kujiendeleza katika 

nyanja zote za kimaisha iwe katika kuishi kwa furaha katika 

familia, ulinzi na hifadhi ya sheria, elimu, afya, kumiliki mali halali, utamaduni na 

michezo na uongozi katika jamii kwa madhumuni ya kuhakikisha heshima ya 

utu kwa wote.

d)	 Maendeleo halisi ya binadamu hutokana na utu wake, uhuru na haki na yote 

hayo hudumishwa katika nchi inayofuata demokrasia, katiba, sheria za nchi na 

itikadi iliyo nzuri kama ya Uliberali.

e)	 Mipango ya maendeleo hutokana na maamuzi ya wananchi wenyewe, na huu 

ndio msingi wa mantiki ya itikadi na falsafa ya Uliberali.

f)	 Binadamu anao pia wajibu wa kutunza mazingira yake vizuri na kustawisha 

ulimwengu anamoishi.

g)	 Kila mtu ana wajibu wa kuheshimu utu, uhuru, na haki za wengine pamoja na 

kutii sheria zote za nchi.

	 (1)	 Pale ambapo pana sababu muhimu za Kitaifa, kama vile vita, maafa makubwa na 

kadhalika, kwa misingi ya imani ya chama, mwanachama atatakiwa kusalimisha 

kwa Taifa baadhi ya uhuru na haki zake za kibinadamu mradi tu iwe kwa kufanya 

hivyo heshima na utu wake utazingatiwa na kulindwa na dola, na serikali iliyopo 

madarakani.

     	 (3) 	 Serikali na taasisi za kutunga sheria daima zitabaki kuwa ni vyombo vinavyowekwa 

na wananchi ili kulinda haki za watu wote.
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	 (4) 	 Mahakama za nchi lazima ziwe huru na kuweza kuamua mambo yote  yanayowekwa 

mbele yao kwa mujibu wa sheria za nchi na bila kuingiliwa na mtu au chombo 

kingine chochote isipokuwa kwa njia za rufaa kwa mahakama za juu yao.

	 (5) 	 Utawala wa sheria na mahakama huru ndiyo ngao kubwa ya demokrasia ya nchi 

yetu

7. 	 Lengo na madhumuni ya Chama ni:-

	 (1) 	 Kuwaunganisha Watanzania ili wakatae uonevu, kudhalilishwa, kunyanyaswa, 

kubaguliwa au maovu mengine yanayoweza kufanywa dhidi ya heshima ya utu wa 

binadaamu, yawe yanayotendwa na Serikali, kikundi cha watu walio na uwezo kwa 

ajili ya mabavu yao au kwa ajili ya  kujinufaisha kwao kiuchumi au kisiasa na kiitikadi 

au kwa kujali dini,  kabila, jinsia au rangi zao.

	 (2) 	 Kulinda na kuendeleza haki za binadamu kama zilivyotamkwa katika matangazo 

makuu ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Nchi huru za  Afrika, na kulinda taasisi 

zitakazohakikisha kwamba haki hizo zinaheshimiwa na zinatekelezwa kwa ufanisi 

mkubwa.

	 (3) 	 Kudumisha, kulinda na kustawisha demokrasia kwa kuhakikisha kwamba wananchi 

wote wana haki na fursa sawa ya kuchagua viongozi wa siasa wa kuendesha 

serikali yao wakiwemo Rais, Wabunge,Wawakilishi, Madiwani viongozi wa serikali 

za vitongoji, vijiji na mitaa, na wajumbe wa vyombo vyote vitakavyowekwa na 

wananchi wenyewe moja kwa moja au kwa kupitia wawakilishi wao.

     	 (4) 	 Kuhakikisha kwamba wananchi wana madaraka ya kujiamulia wenyewe masuala 

yote ya maendeleo yao kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni na hivyo kuondoa 

mtindo wa kupangiwa na wajanja wachache wenye  ukiritimba wa wazi na uroho wa 

madaraka au mali wanazotaka kuzipata kwa njia zisizokuwa za halali

	 (5) 	 Kuondoa mambo yote yanayoruhusu rushwa, ufisadi, ubadhirifu, uonevu, 

ukandamizaji na ubaguzi wa aina yeyote.

	 (6) 	 Kufanikisha itikadi ya Uliberali kwa kumlenga mtu mmoja mmoja,  kikundi chenye 

malengo yanayofanana, na jamii kwa jumla, kwa minajili ya kuwaendeleza kikamilifu, 

kiroho, kiakili, kimwili, kijamii, kiuchumi na kiutamaduni.

	 (7) 	 Kuhakikisha kwamba siasa inatumikia uchumi badala ya uchumi kutumikia siasa.
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	 (8) 	 Kushika hatamu za dola kupitia ridhaa za wananchi, ili dola au serikali itekeleze 

vizuri itikadi na sera za  Chama na ustawi wa Taifa letu.

	 (9) 	 Kuhakikisha na kudumisha uhuru wa Mahakama pamoja na  uhuru wa Bunge na 

Baraza la Wawakilishi na kwa kuzingatia vilivyo mgawanyo wa madaraka baina ya 

Utawala, Bunge au Baraza la Wawakilishi, na Mahakama kwa lengo la kumtendea 

haki sawa kila mwananchi na mtu mwingine yeyote.

	 (10) 	 Kushirikiana na vyama vingine vya siasa humu nchini, katika kudumisha uhuru wa 

Taifa, amani ya nchi, na udugu wa asili wa Watanzania uliokwisha shamiri pamoja na 

kuleta maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa jamii nchini kote.

	 (11) 	 Kufanya juhudi za kukuza ushirikiano wa nchi za Afrika ya Mashariki na nchi nyingine 

za Afrika zenye kupenda amani na demokrasia. CUF itatumia nguvu za umoja na 

uhuru wa Watanzania kama nyenzo za kujenga ushirikiano huo katika Afrika.

	 (12) 	 Kulinda na kuendeleza haki za wanawake, wazee wasiojiweza, walemavu na watoto 

kwa kuondoa hali yoyote ile inayowapuuza, inayowadhalilisha na inayowaonea.

	 (13) 	 Kusikiliza na kuzingatia maoni ya kila mtu au makundi ya watu yenye manufaa kwa 

Taifa.

	 (14) 	 Kuwalinda na kuwatunza wasiojiweza kama vile walemavu, wazee, mayatima, 

wastaafu, wananchi wanaokumbwa na maafa na majanga au wale wanaopuuzwa na 

dola yao hasa wakati wa majanga makubwa.

	 (15) 	 Kushirikiana na mataifa mengine na vyama vingine vya siasa au visivyokuwa vya 

siasa, iwe vya kitaifa na, au vya kimataifa katika kudumisha usalama na amani, 

kuwaletea wananchi maendeleo na katika kulinda na kuhifadhi maliasili na 

mazingira yetu na ya ulimwengu.

	 (16) 	 Kujenga uchumi wa taifa ulio imara na unaojitegemea kwa kiwango kikubwa na 

kulitoa Taifa la Tanzania kwenye umasikini na ufukara wa kujitakia na badala yake 

kulielekeza taifa kwenye neema yenye manufaa kwa wote kwa kutekeleza sera 

zitokanazo na itikadi sahihi ya Uliberali.

	 (17) 	 Kushirikiana na vyama vingine vya siasa vya nchi marafiki ambavyo malengo yao, 

madhumuni yao, sera na itikadi zao zinakubaliana na malengo, madhumuni, sera na 

itikadi za chama hiki.
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	 (18) 	 Kujenga nchi isiyo na vitisho, isiyo na uonevu wa aina yoyote ile na isiyo na fujo. 

CUF itawalinda wananchi wote dhidi ya uonevu unaoweza kutendwa na vyombo 

vya dola visivyoongozwa kwa uadilifu. CUF inadhamiria kujenga utamaduni wa 

kuaminiana na kuheshimiana ili kulinda usalama wa  raia na mali zao.

	 (19) 	 Kuwaomba Watanzania wote, wakati wowote ule na bila kujali asili zao, dini zao, 

itikadi zao za kisiasa au nafasi zao katika jamii, kuiunga mkono CUF pamoja na 

kuiamini na pia kuwaamini viongozi wa Chama hiki.

	 (20) 	 Kuunda serikali itakayojali maisha ya watu wote. Serikali ya CUF haitotumia 

madaraka vibaya kwa ajili ya kuwanufaisha viongozi wachache kwa kujikusanyia 

utajiri kwa njia zisizokuwa za halali.

	 (21) 	 Kupiga vita ukandamizaji wa raia katika nyanja  za uchumi, siasa na maendeleo ya 

kijamii, kuheshimu utu wa kila mtu, uhuru wa kila mwananchi, haki za binadamu 

pamoja na kuhakikisha kuwa hakuna dhuluma inayofanywa na mtu au chombo 

chochote kwa kukiuka utawala wa sheria kwa lengo la kuleta amani na utulivu wa 

kudumu.



SURA YA PILI

UANACHAMA, HAKI NA 

WAJIBU WA MWANACHAMA
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SEHEMU YA KWANZA

UANACHAMA

8. 	 (1) 	 Mtu yeyote yule:

(a) 	 Ambaye ni raia wa Tanzania, na 

(b) 	Ambaye amefikia umri wa miaka 18 au zaidi,na

(c) 	 Ambaye anakubaliana na madhumuni, imani, itikadi na sera za Chama,

     	 na 

(d) 	ambaye si mwanachama wa chama kingine cha siasa anaweza kuomba 

kujiunga na Chama hiki na ikiwa atakubaliwa na vikao vinavyohusika, atakuwa 

ni mwanachama wa Chama hiki.

	 (2) 	 Mtu yeyote anayeomba kuwa mwanachama:-

(a) 	 Atajaza fomu ya maombi na kuiwasilisha kwenye tawi lililoko katika eneo lake.

(b) 	Ataorodheshwa katika daftari la wanachama la tawi hilo pindi ikiwa 

amekubaliwa.

(c) 	 Mara baada ya kukubaliwa ombi lake atalipa kiingilio na kupewa haki ya 

uanachama na baadaye atalipa ada ya kila mwezi kama zitakavyoamuliwa mara 

kwa mara na Baraza Kuu la Uongozi laTaifa la Chama.

    	 (3) 	 Mtu yeyote aliyeomba kuwa mwanachama na akakataliwa anaweza kuomba tena 

baada ya kipindi cha miezi sita kupita na akikataliwa mara ya pili, ataweza kukata 

rufaa kwenye ngazi ya Kata au Jimbo ambalo tawi lake limo, na kama atakataliwa 

ataweza kukata rufaa kwenye ngazi ya wilaya kwa uamuzi wa mwisho.

   	  (4) 	 Mamlaka yote ya kuingiza mwanachama mpya katika chama hiki yako chini ya tawi 

ambalo mwanachama huyo anaishi au ameomba kuwa mwanachama wa tawi hilo

	 (5) 	 Pale ambapo kiongozi wa Chama au wa serikali atokanaye na Chama atafanya 

mkutano wa hadhara na ikiwa katika mkutano huo pana mtu au watu wanaotaka 

kujiunga na Chama papo hapo, basi kiongozi huyo anaweza, bila kuathiri masharti 

ya kijifungu cha (4) cha kifungu hiki, kumpokea mtu huyo au kuwapokea watu hao, 

kuwa mwanachama mpya au wanachama wapya wa Chama hiki.
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(6) 	 Mwanachama aliyepata uanachama chini ya masharti ya kijifungu        cha (5) 

cha kifungu hiki, mara baada ya mkutano wa hadhara kumalizika, na si zaidi ya 

mwezi mmoja kuanzia tarehe ya ulipofanyika mkutano huo, atatakiwa kukamilisha 

matakwa yote ya Katiba kama yalivyoainishwa katika kifungu cha 8(2)(a),(b) na (c) 

cha Katiba hii.

9.	 Mtu yeyote atakayekubali kuingia katika Chama au kuendelea kuwa mwanachama 

atatakiwa atimize masharti yafuatayo na yale ambayo mara kwa mara yatawekwa na 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa au chombo kingine chochote cha Chama chenye mamlaka 

hayo:-

	 (1)	 Awe ni mtu anayelinda na kuitetea Katiba ya Chama na Kanuni zake pamoja na 

kuzieneza, kuzisimamia na kuitekeleza Itikadi ya ULIBERALI, sera, programu, Ilani 

na mikakati ya Chama itakayopitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa mara kwa 

mara .

	 (2)	 Awe ni mtu mwenye kujiheshimu na kuheshimu watu wengine na uhuru wao, maoni 

na mawazo yao, haki zao za kibinadamu, serikali halali za nchi, Bunge au Baraza la 

Wawakilishi, mamlaka nyengine za utawala, pamoja na mahakama zilizowekwa kwa 

mujibu wa Katiba za nchi.

(1)	 Awe mtiifu kwa Chama, na anayeheshimu taratibu na maamuzi halali ya 

Chama

(3) 	 Awe ni mtu anayependa mashirikiano na wenzake,

(4) 	 Awe ni mtu mwenye uchu wa kuleta maendeleo nchini.

10. 	 (1) 	 Mwanachama yeyote atasita kuwa mwanachama ikiwa:-

a)	 Atajiuzulu mwenyewe, au

b)	 Atafukuzwa au kuachishwa uanachama na tawi lake kwa mujibu wa masharti 

ya Katiba hii, au

c)	 Atafukuzwa au kuachishwa uanachama na Mkutano Mkuu wa Taifa au Baraza 

Kuu la Uongozi la Taifa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, au

d)	 Atasita kulipa ada kwa kipindi cha mwaka mmoja mfululizo,au

e)	 Atashindwa kuheshimu Katiba ya Chama au kutoheshimu masharti ya 

uanachama, au

f)	 Atachukua uraia wa nchi nyingine, au

g)	 Atakuwa mwanachama wa chama kingine cha siasa.
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	 (2) 	 Mtu yeyote aliyeacha uanachama chini ya kifungu 10(1) (b),(c),(d) au (e) ataweza 

kukata rufaa kwa ngazi ya juu yake, ila ijulikane tu kwa wale waliofukuzwa au 

waliothibitishwa kufukuzwa kwao na Mkutano Mkuu wa Taifa basi hakuna chombo 

chochote katika Chama kitakachozungumzia uamuzi huo.

    	 (3) 	 Mtu yeyote anayepoteza uanachama wake chini ya kifungu 10(1) atapoteza haki 

zake zote za uanachama na hatorudishiwa ada, zawadi, au ruzuku yoyote aliyokwisha 

itoa kabla ya kupoteza uanachama huo.

   	 (4) 	 Uwezo wa kumuachisha uanachama mwanachama yeyote wa kawaida au kiongozi 

wa Chama wa Tawi umo mikononi mwa Tawi lake na au Baraza Kuu la Uongozi la 

Taifa.

  	 (5) 	 Mwanachama yeyote ambaye ana wadhifa katika Chama au serikali(kiongozi kwa 

tiketi ya Chama) anaweza kuachishwa au kufukuzwa uanachama na Baraza Kuu la 

Uongozi la Taifa au Mkutano Mkuu wa Taifa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii.

  	 (6) 	 Mwanachama yeyote aliyefukuzwa, kuachishwa au kujiuzulu uanachama kwa 

mujibu wa masharti ya Katiba hii hatoweza kugombea nafasi ya uongozi wowote 

ule wa Chama au serikali kupitia Chama mpaka ipite miaka miwili kuanzia siku 

aliyofukuzwa au aliyojiuzulu au aliyoachishwa.

 	 (7) 	 Mwanachama yeyote aliyeachishwa au aliyefukuzwa uanachama anaweza kujiunga 

tena na Chama baada ya kupindukia miaka miwili tokea aachishwe ikiwa atapeleka 

maombi yake kwa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa na kukubaliwa.

SEHEMU YA PILI

HAKI NA WAJIBU WA MWANACHAMA

11.	      Kila mwanachama atakuwa na haki zifuatazo:-

(1) 	Kushiriki kwa ukamilifu katika shughuli zote za Chama zinazomuhusu.

(3)	 Kuhudhuria, kushiriki katika mijadala ya vikao vya Chama na kupiga kura pale 

anapohusika katika vikao vinavyomhusu ambavyo yeye ni mjumbe wake.

(4)	 Kuchagua na kuchaguliwa katika uongozi, ujumbe au uwakilishi wa Chama, au serikali 

kwa kupitia Chama kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii na  Kanuni zilizowekwa 

na Kamati ya Utendaji ya Taifa na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa la 

Chama kwa ajili ya uchaguzi.
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(5)	 Kuonana na kiongozi yeyote wa Chama kwa kufuata taratibu zilizowekwa.

(6)	 Kujitetea mbele ya chombo chochote cha Chama kinachotaka kumchukulia hatua 

za nidhamu dhidi yake, na kuomba kukata rufaa hadi kufikia ngazi ya mwisho, 

isipokuwa pale ambapo Katiba hii inaeleza vyenginevyo, ikiwa hataridhishwa na 

uamuzi uliokwishatolewa. Taarifa ya kukata rufaa inabidi itolewe na muhusika ndani 

ya siku 14 tangu mwanachama huyo kuchukuliwa hatua au rufaa yake kukataliwa, 

na  rufaa hiyo isikilizwe katika kikao chochote kinachofuatia cha ngazi inayohusika.

(7)	 Kumkosoa kiongozi, mwanachama au mfanyakazi wa Chama kwa kufuata taratibu 

zilizowekwa.

12.	      Kila mwanachama atakuwa ana wajibu ufuatao:-

(1)  	 Kuisoma, kuifahamu, na kuiheshimu Katiba hii na kuyatekeleza masharti yake 

yote, ikiwa ni pamoja na Kanuni zitazotungwa mara kwa mara na Kamati ya 

Utendaji ya Taifa na kuidhinishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

(2) 	 Kuijua, kuikubali, kuilinda na kuitetea imani ya Chama pamoja na madhumuni 

yake.

(3) 	 Kuyafahamu malengo ya Chama na kuyaunga mkono na kuyatetea.

(4) 	 Kukieneza Chama kwa kuwashawishi wananchi kujiunga na Chama kwa kuzieneza 

sera za Chama kwa kadiri ya uwezo wake wote.

(5) 	 Kukiunga mkono Chama kwa kuwapigia kura wanachama waliowekwa na Chama 

kwa ajili ya kugombea nafasi yoyote katika uchaguzi wa nchi utakaohusisha 

vyama vingine vya siasa.

(6) 	 Kulinda heshima ya Chama kwa kuwa na tabia njema, kutekeleza masharti ya 

Katiba ya Chama, kutii kanuni za Chama, kutii sheria na sheria ndogo ndogo 

za serikali iliyoundwa kihalali na pia, kwa busara, kukosoa utekelezaji mbaya 

wa serikali kwa hoja za msingi ili kuendeleza maslahi ya Chama, masilahi yake 

mwenyewe, masilahi ya wanachama wenzake, masilahi ya nchi na masilahi ya 

raia wote wa Jamhuri ya Mungano wa Tanzania.

(7) 	 Kuwa mwaminifu kwa Chama na Serikali zilizoundwa kihalali na kwa ridhaa ya 

wananchi na kuwa tayari kuwatumikia watu kwa juhudi, maarifa, na vipaji vyake 

vyote.
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(8) 	 Kuhudhuria vikao vya Chama vinavyomuhusu na vile alivyoalikwa kwa barua, 

simu, fax, e-mail au kwa ujumbe wa ofisa wa Chama.

(9) 	 Kuimarisha umoja na kujenga mapenzi baina ya wananchi kwa kuwa raia 

mwema, kuwaheshimu watu na kuwasaidia wasiojiweza, wazee na watoto kila 

inapowezekana.

(10) 	 Kuwa tayari kupambana na namna yoyote ya uonevu, ukandamizaji, udhalilishaji 

na ubaguzi.

(11) 	 Kujielimisha zaidi ili aweze kukabiliana na dhamana zote atakazopewa na Chama 

au dola ili azitekeleze vyema kwa maslahi ya wanachama na wananchi wote wa 

Tanzania.

(12) 	 Kulinda kutetea haki za binadamu na haki za watu nchini na popote duniani pale 

mwananchi yeyote anapoonewa au kudhalilishwa, au kudhulumiwa na dola au 

serikali ya ngazi yoyote ile iliyoko madarakani.

(13) 	 Kutumia uhuru na haki zake bila ya kuingilia uhuru na haki za wenzake na 

kuheshimu maoni ya wengine.

(14) 	 Kushirikiana na serikali ya nchi na kujitolea muhanga nafsi yake pale adui wa 

nje anapoivamia au kuihujumu nchi yetu kwa uhasama, ubabe na matumizi ya 

maguvu yanayoweza kuleta madhara kwa wananchi na nchi yao.   

(15) 	 Kupambana na serikali yoyote ya nchi kwa hoja na njia za kidemokrasia na ikiwa 

serikali hiyo imeanza au inaelekea kuanzisha mfumo wa utawala wa mabavu na 

udikteta kwa raia wake.

(16) 	 Kukilinda Chama kutokana na maadui wa ndani au wa nje wanaokusudia 

kukihujumu, kukiua, kukigawa au kukidhoofisha.



SURA YA TATU

MUUNDO, NGAZI ZA VIKAO 

NA VIONGOZI  WA CHAMA



Katiba ya Chama –     1992 Toleo la 2014 

26KATIBA YA THE CIVIC UNITED FRONT (CUF – Chama Cha Wananchi)

SEHEMU YA KWANZA

MUUNDO WA CHAMA

13. 	 (1) 	 Kwa madhumuni ya kuwa karibu na watu na bila ya kuwa na muundo mzito, na kwa 

nia ya kushika hatamu za dola, Chama kitakuwa na muundo wa ngazi tano kama 

ifuatavyo:-

a)	 Ngazi ya Tawi kwa Tanzania nzima

b)	 Ngazi ya Kata kwa Tanzania Bara

c)	 Ngazi ya Jimbo kwa Tanzania nzima 

d)	 Ngazi ya Wilaya kwa Tanzania nzima

e)	 Ngazi ya Taifa kwa Tanzania nzima.

(2)	  Vikao vya ngazi ya Chama husika vitakuwa kama itavyoelezwa katika ngazi  yenyewe 

(3)	 Kwa ngazi ya Taifa kutakuwa na vikao vya maamuzi kwa mpangilio wa Mkutano 

Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, Kamati  ya Utendaji ya Taifa, na 

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Taifa.

14. 	 (1) 	 Mapendekezo yoyote ya kuimarisha au kuendeleza Chama yanaweza kutoka ngazi 

ya chini kwenda ngazi ya juu kwa kufanyiwa kazi na maamuzi yatatoka ngazi ya juu 

kwenda ngazi ya chini kwa utekelezaji.

    	 (2) 	 Katika ngazi moja yeyote ile, mapendekezo yatatoka katika kikao cha chini kwenda 

kikao cha juu kwa kufanyiwa kazi na maamuzi yatatoka kikao cha juu kwenda kikao 

cha chini kwa utekelezaji.

   	 (3) 	 Bila ya kuathiri kijifungu cha (1) cha kifungu hiki, mapendekezo yoyote ya kuimarisha 

Chama yanaweza pia yakatoka katika ngazi moja na kufanyiwa kazi na ngazi hiyo 

hiyo na kwamba inaweza pia kutoa uamuzi wake ambao unaweza kusahihishwa au 

kubatilishwa na ngazi yoyote iliyopo juu yake.

    	 (4) 	 Bila ya kuathiri kijifungu cha (2) cha kifungu hiki, mapendekezo yote ya kuimarisha 

chama yanaweza pia yakatoka katika kikao kimoja na  kufanyiwa kazi na kikao 

hicho na kwamba kinaweza pia kutoa uamuzi wake ambao unaweza kusahihishwa 

au kubatilishwa na kikao chochote kilichopo juu yake
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SEHEMU YA PILI

NGAZI YA TAWI

15. 	 (1) 	 Tawi la Chama linajumuisha eneo la kijiji au vijiji, mtaa au mitaa ambayo imeelezwa 

hivyo kwa mujibu wa sheria, na kulingana na hali halisi ya pahala hapo. Isipokuwa 

kwamba katika kijiji au mtaa mmoja kunaweza kuwa za zaidi ya tawi moja la Chama.

     	 (2) 	 Tawi linaweza kufunguliwa pahala popote pale ikiwa patakuwa na wanachama 

wasiopungua hamsini (50) na kwamba pale ambapo tawi moja limezidi wanachama 

mia nne (400) basi tawi hilo kwa kukubaliana na uongozi wa Kata/Jimbo na Wilaya 

pale inapoonekana inafaa, linaweza likaanzishwa tawi jingine.

     	 (3) 	 Ofisi ya tawi ni chumba, nyumba, banda au nafasi iliyotengwa maalum kwa shughuli 

za Chama za kila siku. Eneo hilo  liwe na bendera ya Chama na alama nyingine zilizo 

wazi zinazoonekana na kila mwanachama pamoja na wananchi wengine wote.

     	 (4) 	 Bendera na alama nyingine ya Chama inaweza kuwekwa mahala pengine popote 

pale penye mwanachama au wanachama.

16. 	 (1) 	 Tawi litakuwa na vikao vifuatavyo vya Chama:

a)	 Mkutano Mkuu 

b)	 Kamati ya Utendaji 

c)	 Kamati ya Ulinzi na Usalama 

17. 	 (1) 	 Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa Tawi ambao utakutana katika vikao vya kawaida 

mara moja baada ya kila miezi mitatu. Ikitokea dharura Kamati ya Utendaji ya Tawi 

inaweza kuitisha Mkutano Mkuu wa Tawi wakati wowote ule.

     	 (2) 	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Tawi watakuwa ni Wanachama wote wa Chama 

waliopo katika tawi hilo.

18. 	 (1) 	 Mkutano Mkuu wa Tawi ndicho kikao kikuu kupita vyote katika Tawi na wajibu wake 

utakuwa kama ifuatavyo:

(a)	 Kupokea, kujadili na kutoa maamuzi juu ya:-

(i)	 Utendaji wa shughuli za Chama katika eneo la Tawi.

(ii)	 Taarifa ya mapato na matumizi ya fedha ya kila miezi minne.

(iii)	 Mapendekezo ya bajeti ya mapato na matumizi ya Tawi ya kila mwaka.
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(iv)	 Mapendekezo ya mipango ya kuendeleza na kuimarisha Chama katika   

eneo la Tawi.

(v)	 Mapendekezo ya mipango ya maendeleo ya kiuchumi katika eneo la Tawi.

(vi)	 Kujenga na kuendeleza udugu wa dhati miongoni mwa wanachama wa 

Chama na wananchi wengine katika eneo la Tawi.

(vii)	 Kuwa na uamuzi na kauli ya mwisho katika mambo yote ya Chama katika 

eneo la Tawi.

(viii)	Kutoa pongezi, sifa, zawadi au motisha kwa mwanachama yeyote  wa Tawi 

hilo pale inapofaa kufanya hivyo.

(ix)	 Kumchukulia hatua za nidhamu mwanachama au kiongozi yeyote wa Tawi 

hilo, ikiwa ni pamoja na kumpa onyo, karipio, karipio kali, kumsimamisha 

uanachama au uongozi wa Chama kwa muda, na hata kumuachisha au 

kumfukuza uanachama wa Chama.

    	 (2)	 Wakati wa uchaguzi wa ndani ya Chama Mkutano Mkuu wa tawi utawachagua 

viongozi wafuatao:

(i) 	 Mwenyekiti wa tawi

(ii) 	 Katibu wa tawi

(iii) 	Mweka hazina wa tawi

(iv) 	Wajumbe watano (5), angalau wawili (2) wakiwa ni wanawake kutoka miongoni 

mwa wanachama wa Tawi hilo kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata kwa 

upande wa Tanzania Bara na wajumbe kumi (10), angalau  watatu(3) wakiwa ni 

wanawake, kutoka miongoni mwa wanachama wa Tawi hilo kuwa wajumbe wa 

Mkutano Mkuu wa Jimbo kwa upande wa Zanzibar.

(v) 	 Wajumbe kumi (10), angalau watatu (3) wakiwa ni wanawake  kuwa wajumbe 

wa Kamati ya Utendaji ya tawi hilo.

	 (3)	 Mkutano Mkuu wa Tawi utasimamia masuala yote ya Haki za Binadamu na Haki za 

Watu katika eneo la Tawi, na inapobidi, kuchukua hatua zinazofaa katika kulinda na 

kutetea haki hizo kwa mwananchi wa eneo la Tawi hilo ambaye anastahiki ulinzi na 

utetezi wa haki zake hizo.

	 (4) 	 Mkutano Mkuu wa Tawi utahakikisha utekelezaji mzuri wa maamuzi yake na 

maamuzi ya vikao vya ngazi za juu yake vya Chama.
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	 (5) 	 Mkutano Mkuu wa Tawi utaongozwa na Mwenyekiti wa Tawi hilo, na iwapo 

Mwenyekiti wa Tawi hataweza kuhudhuria kikao chochote cha Mkutano Mkuu 

wa Tawi, kikao hicho kitaongozwa na mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Tawi 

atakayechaguliwa na kikao chenyewe, isipokuwa Katibu wa Tawi na Mweka Hazina 

wa Tawi. Mjumbe huyo aliyechaguliwa atakuwa Mwenyekiti wa muda na ataongoza 

kikao hicho tu.

19. 	 (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Tawi itakayokutana kwa vikao vya kawaida 

angalau mara moja kila baada ya mwezi mmoja isipokuwa pale itakapotokea haja 

ya dharura na ulazima ambapo inaweza kukutana wakati wowote.

     	 (2) 	 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Tawi watakuwa kama ifuatavyo:-

a)	 Mwenyekiti wa Tawi

b)	 Katibu wa Tawi

c)	 Mweka hazina wa Tawi

d)	 Wajumbe wengine kumi (10), angalau watatu (3) wakiwa ni wanawake          

waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Tawi.

e)	 Diwani wa Chama hiki anayeishi katika eneo la Tawi hilo.

f)	 Mbunge/Mwakilishi na kiongozi yeyote wa Kitaifa wa Chama hiki anayeishi 

katika eneo la Tawi hilo.

g)	 Wenyeviti wa serikali za vijiji, mitaa na vitongoji wa Chama hiki wanaoishi 

katika eneo la tawi hilo.

20. 	 (1) 	 Kamati ya Utendaji ya Tawi itakuwa na wajibu kama ifuatavyo:-

a)	 Kusimamia utekelezaji wa maamuzi yaliyotolewa na Mkutano Mkuu wa  Tawi 

na vikao vingine vya ngazi za juu.

b)	 Kuwahamasisha wananchi wajiunge na Chama na kutetea na kueneza itikadi 

ya Chama na sera za Chama katika eneo lake.

c)	 Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu wa Tawi.

d)	 Kutekeleza kazi za kila siku za Chama katika eneo la Tawi.

e)	 Kutunza, kuhifadhi na kulinda mali, vyombo, nyaraka na mihuri ya Chama 

iliyomo katika Tawi.

f)	 Kusimamia mafunzo ya siasa, uongozi na utendaji kwa wanachama    wa tawi.

g)	 Kuhakikisha kwamba haki za binadamu za kila mtu katika Tawi zinaheshimiwa 

na kuenziwa.

h)	 Kujenga uhusiano mzuri na vikundi mbali mbali vya wananchi katika eneo lake 

na kutoa miongozo ya kisiasa kwa wanachama katika Tawi.
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i)	 Kushirikiana na vyombo vya dola vilivyomo katika eneo la Tawi hilo katika 

kulinda na kuendeleza amani na utulivu, kujenga, kuendeleza na kusimamia 

huduma za kiuchumi na za kijamii katika eneo lake.

j)	 Kulinda na kusimamia uhai wa Chama na wa wanachama pamoja na utekelezaji 

wa itikadi, sera na programu za chama katika eneo la Tawi.

k)	 Kusimamia miradi ya kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, pamoja na sherehe na 

tafrija za Chama katika eneo la Tawi.

l)	 Kushirikiana na vyombo vingine vya jamii katika kutoa huduma muhimu kwa 

wazee wasiojiweza, watoto wanaohitaji kusaidiwa, na wananchi wengine 

waliofikwa na maafa katika eneo la Tawi.

	 (2)	 Wakati wa uchaguzi wa nchi wenye kushirikisha vyama vingine vya siasa,  Kamati ya 

Utendaji ya Tawi itafanya shughuli zifuatazo:-

(a)	 Kuhakikisha ushindi wa wagombea wa Chama katika uchaguzi wowote 

utakaohusisha vyama vingine vya siasa kwa kupiga kampeni halali kwa mujibu 

wa sheria za nchi.

(b) 	 Kushirikiana na viongozi na maofisa wa ngazi za juu za Chama  katika  kuteua 

wanachama wanaofaa kuwa wasimamizi na au mawakala wa wagombea 

uchaguzi wa Chama, pamoja na msimamo wa Chama katika kura ya maoni, 

katika vituo vya kuandikishwa wapiga kura na vya kupigia kura ili kuhakikisha 

kwamba kura za mgombea wa Chama, au msimamo wa Chama katika Kura 

ya maoni hazichakachuliwi,  hazivurugwi na wala haziibiwi, na pia kuweza 

kufichua njia zozote za udanganyifu.            

21.	   (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Tawi itayokutana angalau mara moja 

kwa kila wiki

a)	 Kamati ya ulinizi na usalama itaongozwa na Mwenyekiti wa Tawi na itakuwa na 

wajumbe wengine wafuatao:-

  

(i)	 Katibu wa Tawi 

(ii)	 Kamanda wa Blue Guards wa Tawi 

(iii)	 Wanachama wawili wa Tawi hilo, mmoja mwanamke na mwengine 

mwanamme kutokana na wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Tawi 

watakaoteuliwa na Mwenyekiti wa Tawi baada ya kushauriana na Katibu 

wa Tawi. 
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22.  	 Wajibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Tawi ni kama ifuatavyo:-

	 (1) 	 Kuhakikisha usalama wa Chama katika eneo zima la Tawi.

     	 (2) 	 Kukikinga Chama kutokana na njama za ndani na nje  ya Chama za kukisambaratisha 

au kikodhoofisha katika eneo zima la Tawi.

     	 (3) 	 Kuhakikisha ulinzi wa Viongozi Wakuu wa Chama wa Tawi,  mali  za Chama,  majengo 

ya Chama na shughuli nyingine zote za Chama katika Tawi.

     	 (4) 	 Kuratibu shughuli za vijana walinzi wa Chama katika Tawi.

23.	 Kutakuwa na Viongozi Wakuu wafuatao wa Chama katika ngazi ya Tawi:-

a) Mwenyekiti

(b)	Katibu

(c)	 Mweka hazina

24.	 Mwenyekiti wa Tawi atakuwa na majukumu yafuatayo:

	 (1)	 Ndiye atakayekuwa kiongozi mkuu wa shughuli za Chama na msemaji mkuu wa 

Chama katika eneo la Tawi.

	 (2)	 Ataongoza vikao vyote vya Mkutano Mkuu wa Tawi, Kamati ya Utendaji ya Tawi na 

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Tawi.

	 (3)	 Atakuwa na kura ya uamuzi endapo katika mkutano wa kikao anachokiongoza kura 

zitafungana.

	 (4)	 Atatoa kadi kwa wanachama wapya waliokubalika kujiunga na Chama kwa mujibu 

wa masharti ya Katiba hii.

25.	 Katibu wa Tawi atakuwa na majukumu yafuatayo:-

	 (1)	 Atakuwa mtendaji mkuu wa Chama na mwajibikaji mkuu wa shughuli zote za 

utendaji za Chama katika eneo la Tawi.

	 (2)	 Atafanya kazi kwa mashirikiano ya karibu na Mwenyekiti wa Tawi na Mweka hazina 

wa Tawi.

	 (3)	 Atakuwa dhamana wa ofisi ya Tawi.

Mr.Bashange
Typewritten Text
 


Mr.Bashange
Typewritten Text
Wajibu wa 
Kamati ya
Ulinzi na 
Usalama

Mr.Bashange
Typewritten Text
Viongozi 
Wakuu 
wa Tawi

Mr.Bashange
Typewritten Text
Kazi za 
Mwenyekiti
wa Tawi

Mr.Bashange
Typewritten Text
Kazi za 
Katibu 
wa Tawi

Mr.Bashange
Typewritten Text

Mr.Bashange
Typewritten Text

Mr.Bashange
Typewritten Text

Mr.Bashange
Typewritten Text



Katiba ya Chama –     1992 Toleo la 2014 

32KATIBA YA THE CIVIC UNITED FRONT (CUF – Chama Cha Wananchi)

	 (4)	 Atahakikisha kwamba nyaraka za Chama katika Tawi zinatunzwa na kuhifadhiwa.

	 (5)	 Atasimamia kuandikwa na kuhifadhiwa kumbukumbu za vikao vyote vya Chama 

tawini.

	 (6)	 Atakuwa mwajibikaji mkuu wa mambo yote ya fedha na mali za Chama katika Tawi 

lake.

	 (7)  	 Atatunza daftari la wanachama wote katika Tawi hilo, na 

     	 (8) 	 Atafanya kazi nyingine zote atakazopewa na Mkutano Mkuu wa Tawi, Kamati ya 

Utendaji ya Tawi, vikao vya juu, Mwenyekiti wa tawi, na katibu wa Kata/Jimbo. 

26.	 Mweka Hazina wa tawi atakuwa na majukumu yafuatayo:-

	 (1) 	 Kutunza mali na fedha za Chama na madaftari ya mahesabu yote ya fedha na ya 

mali za Chama na kuyaweka tayari kwa ukaguzi wa ndani ya Chama wakati wote.

	 (2) 	 Kuandaa mapendekezo ya bajeti ya mapato na matumizi ya kila mwaka ya Chama 

katika tawi.

	 (3) 	 Kuandaa taarifa za fedha kwa ajili ya vikao vya Chama vya ngazi ya tawi na ngazi za 

juu.

	 (4)	 Kubuni miradi ya uchumi katika tawi na kuwasilisha mapendekezo yake katika vikao 

vya Chama vya ngazi ya tawi na ngazi za juu.

	 (5) 	 Kukusanya mapato ya Chama katika tawi na kufanya malipo yote yatakayoidhinishwa 

kwa mujibu wa kanuni za fedha na taratibu nyengine za Chama kama zilivyowekwa 

katika Kanuni zitakazotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa na kuidhinishwa na 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

27.  	 (1) 	 Kiongozi mkuu yeyote wa tawi anaweza kusimamishwa uongozi na Mkutano Mkuu 

wa Tawi na kisha kufikisha taarifa ya sababu zake kwa Kamati ya Utendaji ya Kata/

Jimbo nayo kwa kutoa maoni na  mapendekezo yake.

      	 (2) 	 Kamati ya Utendaji ya wilaya ndiyo yenye mamlaka ya kumchukulia hatua za 

nidhamu, zikiwemo kumpa onyo, karipio, karipio kali na hata kumuachisha au 

kumfukuza uongozi kiongozi mkuu wa tawi endapo tuhuma dhidi yake zitathibitika.

    	 (3) 	 Endapo Kiongozi Mkuu wa Tawi ataachishwa au kufukuzwa uongozi kwa mujibu wa 

masharti ya vijifungu vya (1) na (2) vya kifungu hiki, basi Kiongozi aliyeathirika 

atakuwa na haki ya kukata Rufaa kwa Kamati ya Utendaji ya Taifa, na ikiwa 

hakuridhika, ataweza kukata rufaa  kwa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa ambalo 

uamuzi wake utakuwa ni wa mwisho. 
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     	 (4) 	 Endapo Kiongozi Mkuu wa Tawi atasimamishwa, kuachishwa au kufukuzwa uongozi 

kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii mwanachama wa kukaimu nafasi hiyo ya 

uongozi atachaguliwa kwa mujibu wa masharti ya vifungu vya 104 (1) na (3) vya 

Katiba hii.

28. 	 (1) 	 Kutakuwa na Mratibu wa Chama atakayewawakilisha wanachama katika vikundi 

vifuatavyo:-

(a) 	Katika kila nyumba ishirini katika mtaa, kijiji/kitongoji.

(b) 	Kwenye mkusanyiko wa kawaida wa wananchi kama masoko, mabaraza, vituo 

vya mabasi na, taxi na kadhalika, au

(c) Pahala pengine popote ambapo Kamati ya Utendaji ya Tawi itaamua

        

         (2)  	 Mratibu wa Chama atateuliwa na Kamati ya Utendaji ya Tawi baada ya kushauriana 

na wanachama wa eneo linalohusika.

29.  	 Kazi za Mratibu wa Chama zitakuwa  ni

	 (1) 	 Kupokea maagizo kutoka tawini na kuyafikisha kwa wanachama wa eneo lake.

(a)	 Kusimamia uhai wa Chama katika eneo lake.

(b)	 Kutayarisha na kuhifadhi daftari la wanachama katika eneo lake.

(c)	 Kuhamasisha wanachama kushiriki katika shughuli za Chama au Jumuiya za 

Chama katika eneo lake.

(d)	 Kubuni vivutio vitakavyowavutia wananchi wengi kujiunga na Chama ikiwa 

ni pamoja vikundi vitavyojishughulisha na miradi ya kiuchumi, michezo mbali 

mbali kama keram, karata, na kadhalika.

(e)	 Kuwashawishi wananchi katika eneo lake kuwapigia kura wagombea wa 

Chama katika uchaguzi wa kiserikali unaohusisha vyama vyengine vya siasa au 

msimamo wa Chama katika kura ya maoni.

(f)	 Kufanya kazi nyengine yoyote atakayopewa na uongozi wa tawi au vikao vya 

juu. 
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SEHEMU YA TATU

NGAZI YA KATA

30.  	 (1) 	 Ngazi hii itatumika kwa Tanzania Bara tu, na ni eneo la shughuli za Serikali ambalo 

limeelezewa katika sheria za Tanzania Bara zinazohusika.

  	 (2) 	 Kata itakuwa na vikao vifuatavyo:-

(a)	 Mkutano Mkuu wa Kata.

(b)	  Kamati ya Utendaji ya Kata.

(c)	  Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Kata. 

31.  	 (1) 	 Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa Kata ambao utakutana kwa vikao vya kawaida 

mara moja kwa kila miezi sita, isipokuwa kwa pale itapotokea dharura, Mkutano 

Mkuu wa Kata unaweza kuitishwa wakati wowote ule na Kamati ya Utendaji ya 

Kata.

       	 (2) 	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata watakuwa:-

(a)	 Mwenyekiti wa Kata,

(b)	 Katibu wa Kata, 

(c)	 Mweka hazina wa Kata,

(d)	 Mwenyekiti na Katibu wa kila Tawi lililomo ndani ya Kata hiyo,

(e)	 Wajumbe watano (5), angalau wawili wakiwa ni wanawake waliochaguliwa na 

Mkutano Mkuu wa kila Tawi lililomo katika kata hiyo.

(f)	 Mbunge atokanaye na Chama hiki na/au kiongozi yeyote wa Kitaifa wanao/ 

anayeishi katika Kata hiyo.

(g)	 Madiwani wanaowakilisha Kata hio au wanaoishi katika Kata hiyo watokanao 

na Chama hiki.

(h)	 Wenyeviti wa serikali za vijiji, mitaa na vitongoji vya Kata hiyo watokanao na 

Chama hiki.
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32.	 (1) 	 Mkutano Mkuu wa Kata ndio kikao kikuu kupita vyote katika eneo la Kata na wajibu 

wake utakuwa kama ifuatavyo:-

a)	 Kupokea, kujadili na kutoa maamuzi juu ya:-

(i)	 Taarifa za utendaji wa shughuli za Chama katika eneo la Kata, zikijumuisha    

taarifa za matawi yote yaliyomo katika Kata.

(ii)	 Taarifa ya mapato na matumizi ya fedha za Chama katika Kata kwa kila 

miezi mitatu.

(iii)	 Mapendekezo ya bajeti ya mapato na matumizi ya fedha za Chama ya kila 

mwaka ya Kata.

(iv)	 Mapendekezo ya mipango ya kuendeleza na kuimarisha Chama katika 

eneo la Kata.

(v)	 Mapendekezo ya mipango ya maendeleo ya kiuchumi katika eneo la Kata.

b)	 Kujenga na kuendeleza udugu wa dhati miongoni mwa Wanachama wa Chama 

na wananchi wengine katika eneo la Kata.

c)	 Kuwa na uamuzi na kauli ya mwisho katika mambo yote ya Chama katika eneo 

la Kata.

d)	 Kuchukua hatua za nidhamu dhidi ya kiongozi yeyote wa Kata na wa ngazi ya 

chini pamoja na kusikiliza Rufaa kutoka viongozi na wanachama waliochukuliwa 

hatua za nidhamu na vikao vya chini.

	 (2)	 Wakati wa uchaguzi wa ndani ya Chama Mkutano Mkuu wa Kata utawachagua 

viongozi wafuatao:

(i)	 Mwenyekiti wa Kata

 

(ii)	 Katibu wa kata

(iii)	 Mweka hazina wa Kata

(iv)	 Wajumbe kumi na watano (15), angalau watano (5) wakiwa ni wanawake kuwa 

wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Kata kutoka miongoni mwao.
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(v)	 Wajumbe kumi (10), angalau watatu (3) wakiwa ni wanawake kuwa wajumbe 

wa Mkutano Mkuu wa wilaya kutoka miongoni mwao.

(vi)	 Vijana wawili (2), mmoja mwanamume na mmoja mwanamke kutokana na 

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata, kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 

wilaya. 

(vii)	 Wanawake wawili (2) kutokana na Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata, kuwa 

wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Wilaya.

(viii)	Wazee wane (4), wawili (2) wanawake na wawili (2) wanaume kutoka miongoni 

mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu 

wa Wilaya.

	 (3)	 Mkutano Mkuu wa Kata pia utakuwa na wajibu  wa:-

(a)	 Kusimamia masuala yote ya haki za binadamu na haki za watu katika eneo 

la Kata hiyo, na ikibidi kuchukua hatua zinazofaa katika kulinda na kutetea 

haki hizo kwa mwananchi yeyote anayeishi katika eneo la Kata hiyo ambaye 

atastahili ulinzi na utetezi wa haki zake hizo.

(b)	 Kuhakikisha utekelezaji mzuri wa maamuzi yake na maamuzi ya vikao vya 

ngazi za juu yake vya Chama.

	 (4) 	 Mkutano Mkuu wa Kata utaongozwa na Mwenyekiti wa Kata hiyo, na Mwenyekiti 

asipoweza kuhudhuria kikao chochote cha Mkutano Mkuu wa Kata, kikao hicho 

kitaongozwa na mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Kata aliyechaguliwa na kikao 

chenyewe isipokuwa Katibu wa Kata na Mweka Hazina wa Kata. Mjumbe huyo 

atakuwa Mwenyekiti wa muda wa kikao hicho tu.

33. 	 Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Kata itakayokutana kwa vikao vya kawaida angalau 

mara moja kwa kila mwezi isipokuwa pale itakapotokea haja ya dharura na ya ulazima 

ambapo inaweza kukutana wakati wowote ikiwa Mwenyekiti wa Kata, baada ya kushauriana 

na Katibu wa Kata ataamuru hivyo.

34.  	 (1) 	 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Kata watakuwa wafuatao

a)	 Mwenyekiti wa Kata.

b)	 Katibu wa Kata.

c)	 Mweka Hazina wa Kata.

d)	 Wajumbe wengine kumi na watano (15), angalau watano (5) wakiwa ni 

wanawake, waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kata kutokana miongoni 

mwao.
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e)	 Diwani wa Chama hiki anayewakilisha Kata hiyo au  anayeishi katika Kata hiyo.

f)	 Mbunge wa Chama hiki au kiongozi yeyote wa Kitaifa wa Chama anayeishi 

katika Kata hiyo.

 35.	 (1) 	 Kamati ya Utendaji ya Kata itakuwa na wajibu kama ifuatavyo:-

a)	 Kusimamia utekelezaji wa maamuzi yaliyotolewa na Mkutano Mkuu wa Kata 

na vikao vya ngazi za juu.

b)	 Kusimamia uenezi wa itikadi, sera na programu za Chama katika Kata.

c)	 Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu wa Kata.

d)	 Kusimamia mafunzo ya siasa, uongozi na utendaji kwa wanachama na viongozi 

wa Chama wa Kata.

e)	 Kuhakikisha kwamba haki za binadamu za kila mtu katika eneo la Kata 

zinaheshimiwa na kuenziwa.

f)	 Kusimamia vikundi mbalimbali vya wanachama hasa katika kutekeleza miradi 

ya kiuchumi na kuendeleza utamaduni na  michezo katika eneo la Kata.

g)	 Kushirikiana na vyombo vya dola vilivyomo katika eneo la Kata hiyo katika 

kulinda na kuendeleza amani na utulivu, kujenga, kuendeleza na kuimarisha 

huduma za kiuchumi na za kijamii.

h)	 Kulinda na kusimamia uhai wa Chama, wanachama na utekelezaji wa itikadi, 

sera na program za Chama katika eneo la Kata.

i)	 Kusimamia miradi ya uchumi, kijamii, kimaendeleo na kiutamaduni, pamoja na 

sherehe na tafrija za Chama katika eneo la Kata.

j)	 Kushirikiana na vyombo vingine vya jamii katika usimamizi wa utoaji wa 

huduma muhimu kwa wazee wasiojiweza, watoto wanaohitaji kusaidiwa na 

wananchi wengine waliofikwa na maafa katika eneo la Kata.

	 (2) 	 Wakati wa uchaguzi wa nchi unaohusisha vyama vingine vya siasa Kamati ya 

Utendaji ya kata itafanya shughuli zifuatazo:-

(a)	  Kuandaa kampeni katika eneo la Kata kwa kushirikiana na viongozi na maofisa 

wa ngazi za juu za Chama na Kamati za Utendaji za matawi yaliyomo katika 

Kata hiyo ili kuhakikisha mgombea wa Chama anapata kura nyingi katika eneo 

la kata hiyo na kushinda.

(b) 	 Kwa kushirikiana na viongozi na maofisa wa ngazi za juu za Chama, kutoa 

maelekezo kwa Kamati za Utendaji za matawi yaliyomo katika Kata hiyo 

kuhusu uteuzi wa wanachama wanaofaa kuwa wasimamizi na, au mawakala 

wa wagombea wa Chama, pamoja na msimamo wa Chama katika kura ya 

maoni, katika vituo vya kuandikishwa wapiga kura na vya kupigia kura na 

kusimamia uteuzi huo kwa karibu.
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(3) 	 Kamati ya Utendaji ya Kata itaongozwa na Mwenyekiti wa Kata hiyo, na 

Mwenyekiti huyo asipoweza kuhudhuria kikao chochote cha Kamati hiyo, 

kikao hicho kitaongozwa na mjumbe mwingine yeyote wa kikao hicho 

aliyechaguliwa na kikao chenyewe isipokuwa Katibu wa Kata na Mweka Hazina 

wa Kata. Mjumbe huyo atakuwa mwenyekiti wa muda wa kikao hicho tu.

36. 	 (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Kata itayokutana angalau    mara moja 

kwa kila  wiki.

     	 (2)	 Kamati ya Ulinzi na Usalama itaongozwa na  Mwenyekiti wa Kata na itakuwa na 

wajumbe wafuatao:-

(i) 	 Katibu wa Kata 

(ii)	 Kamanda wa Blue Guards wa Kata 

(ii) 	 Wanachama wawili wa Kata hiyo mmoja mwanamke na mmoja wanamme   

kutokana na wajumbe wa Makutano Mkuu wa Kata watakaoteuliwa na 

Mwenyekiti wa Kata hiyo baada ya kushauriana na Katibu wa Kata.

37. 	 Wajibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Kata ni kama ifuatavyo:-

	 (1) 	 Kuhakikisha usalama wa Chama katika eneo zima la Kata.

     	 (2) 	 Kukinga Chama kutokana na njama za ndani na nje  ya Chama za kukisambaratisha 

au kikodhoofisha Chama katika Kata.

     	 (3) 	 Kuhakikisha ulinzi wa Viongozi Wakuu wa Chama wa Kata, mali  za Chama,  majengo 

ya Chama na shughuli nyingine zote za Chama katika Kata.

	 (4)	 Kuratibu shughuli za vijana walinzi wa Chama katika Kata.

    	 (5) 	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Kata inaweza, kwa maslahi ya Chama kutoa 

maelekezo ya kiulinzi au maelekezo mengine yoyote inayohisi yanafaa kwa Kamati 

za Ulinzi za ngazi ya Tawi na Kamati hizo zitawajibika kutekeleza maagizo hayo kwa 

utaratibu uliotolewa na baadae kutoa taarifa ya utendaji  kwa Kamati ya Ulinzi na 

Usalama ya Kata.

 

38. 	 Kutakuwa na viongozi wakuu wafuatao wa Chama katika ngazi ya Kata.

(1)	 Mwenyekiti wa Kata.

(2) Katibu wa Kata.
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(3) Mweka Hazina wa Kata.

39. 	 Mwenyekiti wa Kata atakuwa na majukumu yafuatayo:-

(1)	 Ndiye atakayekuwa Kiongozi Mkuu wa shughuli za Chama katika eneo la Kata na 

atakuwa msemaji mkuu wa Chama katika eneo la Kata.

(2)	 Ataongoza vikao vyote vya Mkutano Mkuu wa Kata na Kamati ya Utendaji ya Kata.

(3)	 Atakuwa na kura ya uamuzi endapo katika mkutano wa kikao anachokiongoza kura za 

wajumbe zitafungana.

(4)	 Atakiwakilisha Chama katika shughuli za kiserikali na kijamii katika eneo la  Kata.

40.    Katibu wa Kata atakuwa na kazi zifuatazo:-

	 (1)	 Atakuwa mtendaji mkuu wa Chama na mwajibikaji mkuu wa shughuli za utendaji 

zote za Chama katika eneo la Kata yake.

	 (2)	 Atafanya kazi kwa mashirikiano ya karibu na Mwenyekiti wa Kata na Mweka hazina 

wa Kata.

	 (3)	 Atakuwa dhamana wa ofisi ya Chama katika Kata hiyo 

	 (4) 	 Atahakikisha kwamba nyaraka za Chama katika Kata zinatunzwa na kuhifadhiwa 

ipasavyo.

      	 (5) 	 Atahakikisha kuwepo na kuhifadhiwa kwa kumbukumbu za vikao vyote vya Chama 

katika Kata.

     	 (6)	 Atakuwa mwajibikaji mkuu wa mambo yote ya fedha na mali za Chama katika Kata.

     	 (7) 	 Atatayarisha na kutunza madaftari ya viongozi na wanachama wa Chama wa 

matawi yote yaliyomo katika Kata yake.

     	 (8)	  Atafanya kazi nyingine zozote atakazopewa na Mkutano Mkuu wa Kata, Kamati ya 

Utendaji ya Kata, Mwenyekiti wa Kata na Katibu wa wilaya.

41. 	 Mweka Hazina wa kata atakuwa na majukumu yafuatayo:-

(1)	 Kutunza mali na fedha za Chama na madaftari ya mahesabu yote ya  fedha katika Kata 

na kuyaweka tayari kwa ajili ya ukaguzi wa ndani ya Chama wakati wote.

Mr.Bashange
Typewritten Text
Kazi za 
Mwenyekiti
wa Kata

Mr.Bashange
Typewritten Text
Kazi za
Katibu
wa Kata

Mr.Bashange
Typewritten Text
Kazi za 
Mweka
Hazina wa 
Kata



Katiba ya Chama –     1992 Toleo la 2014 

40KATIBA YA THE CIVIC UNITED FRONT (CUF – Chama Cha Wananchi)

(2)	 Kuandaa mapendekezo ya bajeti ya mapato na matumizi ya kila mwaka ya Chama 

katika Kata.

(3)	 Kuandaa taarifa za fedha kwa ajili ya vikao vya Chama vya ngazi ya Kata na ngazi za 

juu.

(4)	 Kubuni miradi ya uchumi katika Kata na kuwasilisha mapendekezo yake katika vikao 

vya Chama vya ngazi ya Kata na ngazi za juu.

(5)	 Kukusanya mapato ya Chama na kufanya malipo yote katika Kata yatakayoidhinishwa 

kwa mujibu wa Kanuni za fedha na taratibu nyingine za Chama kama zitakazotungwa 

na Kamati ya Utendaji ya Taifa na kuidhinishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

(6)	 Kufuatilia ukusanyaji wa mapato yote katika matawi yaliyomo katika Kata yake.

42.  	 (1) 	 Kiongozi Mkuu wa Kata anaweza kusimamishwa uongozi na Mkutano Mkuu wa Kata 

baada ya kupokea mapendekezo ya Kamati ya Utendaji ya Kata.

    	 (2) 	 Kamati ya Utendaji ya wilaya ndiyo yenye mamlaka ya kumchukulia  hatua 

nyengine za nidhamu Kiongozi Mkuu wa Kata, zikiwemo onyo, karipio, karipio kali 

na hata kumuachisha au kumfukuza uongozi Kiongozi Mkuu yeyote wa Kata baada 

ya kupokea mapendekezo ya Mkutano Mkuu wa Kata na endapo tuhuma dhidi yake 

zitathibitika.

  	 (3) 	 Endapo Kiongozi Mkuu wa Kata ataachishwa au kufukuzwa uongozi kwa mujibu 

wa masharti ya vijifungu vya  (1) na (2) vya kifungu hiki, basi Kiongozi Mkuu huyo 

atakuwa na haki ya kukata Rufaa kwa Kamati ya Utendaji ya Taifa, na asiporidhika, 

ataweza kukata rufaa kwa Baraza Kuu la Uongozi la  Taifa ambalo uamuzi wake 

utakuwa ni wa mwisho.

	 (4)   Endapo Kiongozi Mkuu wa Kata atasimamishwa, kuachishwa au kufukuzwa uongozi 

kwa mujibu wa masharti ya vijifungu vya  (1) na (2) vya Kifungu hiki mwanachama 

wa kukaimu nafasi hiyo ya uongozi atachaguliwa  kwa mujibu wa kifungu cha 104(1)

na(3) vya Katiba hii.
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SEHEMU YA NNE

NGAZI YA JIMBO

43.	 Ngazi hii ya jimbo itatumika kwa Tanzania nzima, na Jimbo ni eneo la uchaguzi kama 

lilivyotangazwa na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar au Tume ya Uchaguzi ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa kumchagua  Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi au Mbunge.

44.  	 (1) 	 Muundo na Shughuli za Ngazi ya Jimbo Kwa upande wa Zanzibar  utakuwa  kama 

vifuatavyo.:-

      	 (2)  	 Jimbo litakuwa na vikao vifuatavyo

(i)	 Mkutano Mkuu wa Jimbo

(ii) 	 Kamati ya Utendaji ya Jimbo

(ii) 	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo 

45. 	 (1) 	 Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa Jimbo ambao utakutana katika vikao vya kawaida 

kila baada ya miezi sita, isipokuwa kwamba ikitokea dharura muhimu, Kamati ya 

Utendaji ya Jimbo inaweza kuitisha kikao cha dharura cha Mkutano Mkuu wa Jimbo 

wakati wowote ule.

      	 (2) 	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Jimbo watakuwa wafuatao:-

(a)	 Mwenyekiti wa Jimbo.

(b)	 Katibu wa Jimbo. 

  

(c)	 Mweka Hazina wa Jimbo.

(d)	 Mwenyekiti na Katibu wa kila Tawi lililomo katika Jimbo hilo.

(e)	 Wajumbe kumi (10), angalau watatu (03) wakiwa ni wanawake waliochaguliwa 

na Mkutano Mkuu wa kila Tawi lililomo katika Jimbo hilo.

(f)	 Mbunge/Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi wa Jimbo hilo na yule anayeishi 

ndani ya Jimbo hilo watokanao na Chama, na kiongozi yeyote wa Chama wa 

Kitaifa aishiye katika jimbo hilo.

(g) 	 Madiwani waliomo ndani ya Jimbo hilo watokanao na Chama.
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 (h) 	Wenyeviti wa halmashauri za wilaya/mji watokanao na Chama wanaoishi 

katika jimbo hilo.

46. 	 (1)	 Mkutano Mkuu wa Jimbo ndicho kikao kikuu kupita vyote katika eneo la Jimbo na 

wajibu wake utakuwa kama ifuatavyo:-

(a) 	 Kupokea, kujadili na kutoa maamuzi juu ya:-

(i)	 Taarifa za utendaji wa shughuli za Chama katika eneo la Jimbo.

(ii) 	 Taarifa ya mapato na matumizi ya fedha za Chama katika Jimbo za kila  miezi 

sita.

(iii) 	 Mapendekezo ya bajeti ya mapato na matumizi ya fedha za Chama ya kila 

mwaka katika jimbo.

(iv) 	 Mapendekezo ya mipango ya kuendeleza na kuimarisha Chama katika eneo 

la jimbo.

(v) 	 Mapendekezo ya mipango ya maendeleo kiuchumi katika eneo la Jimbo.

(b) 	 Kujenga na kuendeleza udugu wa dhati miongoni mwa wanachama na wananchi 

wengine katika eneo la Jimbo.

(c) 	 Kuwa na uamuzi na kauli ya mwisho katika mambo yote ya Chama katika eneo la 

Jimbo.

(d) 	 Kuchukua hatua za nidhamu dhidi ya kiongozi yoyote wa Jimbo na wa ngazi ya 

chini, pamoja na kusikiliza Rufaa kutoka viongozi na wanachama waliochukuliwa 

hatua za kinidhamu na vikao vya chini.

(e) 	 Kupokea, kuyajadili na kuyatolea uamuzi maoni ya wananchi katika Jimbo, kuhusu 

mambo ya siasa, maendeleo ya uchumi na jamii na kero za wananchi wa Jimbo 

hilo ili kuwashawishi wananchi waunge mkono Chama.

	 (2) 	Wakati wa uchaguzi wa ndani ya Chama Mkutano Mkuu wa Jimbo utawachagua 

viongozi wafuatao:

(i)	 Mwenyekiti wa Jimbo.

(ii) 	Katibu wa Jimbo
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(iii) 	Mweka Hazina wa Jimbo

(iv) 	Wajumbe kumi na watano (15), angalau watano (05) wakiwa niwanawake, kuwa 

wajumbe wa Mkutano Mkuu wa wilaya, kutoka miongoni  mwao.

(v) 	 Wajumbe kumi (10), angalau watatu (03) wakiwa ni wanawake, kuwa wajumbe wa 

Kamati ya Utendaji ya Jimbo, kutoka miongoni mwao.

(vi) 	Vijana wawili (02), mmoja mwanamme na mmoja mwanamke, kuwa wajumbe wa 

Mkutano Mkuu wa wilaya, kutoka miongoni mwao.

(vii) Wanawake wawili (02) kutokana na wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Jimbo kuwa 

wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Wilaya.

(viii) Wazee wane (04), wawili (02) wanawake na wawili (02) wanaume kutoka  miongoni 

mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Jimbo kuwa Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 

Wilaya.

	 (3) 	Mkutano Mkuu wa Jimbo pia utakuwa na wajibu ufuatao:

(a)	 Kufuatilia masuala yote ya haki za binadamu na haki za watu katika eneo la Jimbo.

(b) 	 Kuhakikisha utekelezaji mzuri wa maamuzi yake na maamuzi ya vikao vya ngazi za 

juu vya Chama.

	 (4) 	Mkutano Mkuu wa Jimbo utaongozwa na Mwenyekiti wa Jimbo na asipoweza 

kuhudhuria kikao chochote cha Mkutano Mkuu wa Jimbo, kikao hicho kitaongozwa na 

mjumbe mwingine yeyote wa kikao hicho aliyechaguliwa na kikao chenyewe isipokuwa 

Katibu wa Jimbo na Mweka hazina wa Jimbo.   Mjumbe huyo atakuwa mwenyekiti wa 

muda wa kikao hicho tu.

47. 	 Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Jimbo itakayokutana kwa vikao vya kawaida angalau 

mara moja kwa kila mwezi isipokuwa pale itapotokea haja ya dharura na ya ulazima ambapo 

inaweza kukutana wakati wowote ule kama itavyoamuliwa na Mwenyekiti wa Jimbo baada 

ya kushauriana na Katibu wa Jimbo.

48. 	 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Jimbo watakuwa wafuatao:-

(a)	 Mwenyekiti wa Jimbo

(b)	 Katibu wa Jimbo
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(c)	 Mweka Hazina wa Jimbo

(d)	 Wajumbe kumi (10), angalau watatu (3) wakiwa wanawake  waliochaguliwa na 

Mkutano Mkuu wa Jimbo.

(e)	 Madiwani waliomo ndani ya Jimbo hilo.

(f)	 Mbunge na Mwakilishi wa Jimbo hilo na yule anayeishi katika jimbo hilo watokanao na 

Chama na kiongozi yeyote wa Chama wa Kitaifa aishiye ndani ya Jimbo hilo.

49.  	 (1) 	 Kamati ya Utendaji ya Jimbo itakuwa na wajibu kama ifuatavyo:-

(a)	 Kusimamia utekelezaji wa maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Jimbo na ya vikao 

vya ngazi za juu.

(b)	 Kusimamia uenezi wa itikadi, sera na programu za Chama katika Jimbo.

(c)	 Kuunda mikakati na mbinu za kuwashawishi wananchi waunge mkono sera, 

programu na misimamo ya Chama katika Jimbo ili Chama kukubalike katika 

Jimbo.

(d)	 Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu wa Jimbo.

(e)	 Kusimamia mafunzo ya siasa, uongozi na utendaji kwa wanachama na viongozi 

wa Chama katika Jimbo.

(f)	 Kuhakikisha kwamba kila mwananchi anatendewa haki na kwa yule anayeonewa 

basi Kamati ya Utendaji ya Jimbo imsaidie kwa kufuata sheria na taratibu za 

nchi.

(g)	 Kuhamasisha uundwaji wa vikundi mbali mbali vya wanachama na wananchi 

wengine katika Jimbo na kuvisimamia vikundi hivyo katika kutekeleza miradi ya 

uchumi, pamoja na kuendeleza utamaduni na michezo.

(h)	 Kushirikiana na vyombo vya dola vilivyomo katika Jimbo katika kulinda na 

kuendeleza amani na utulivu, kujenga, kuendeleza na kuimarisha huduma za 

kiuchumi na za kijamii katika Jimbo.

(i)	 Kusimamia miradi ya uchumi, sherehe na tafrija za Chama katika Jimbo.

(j)	 Kushirikiana na vyombo vyengine vya jamii katika usimamizi wa utoaji huduma 
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muhimu kwa wazee wasiojiweza, watoto wanaohitaji kusaidiwa, na wananchi 

wengine waliofikwa na maafa katika Jimbo.

(k)	 Kushirikiana na Mbunge na Mwakilishi wa Jimbo na yule anayeishi katika 

jimbo hilo watokanao na Chama katika kushughulikia kero, matatizo sugu na 

matatizo mengine ya wananchi katika jimbo hilo.

   	 (2)  	 Wakati wa uchaguzi wa nchi unaohusisha vyama vingine vya siasa, Kamati ya 

Utendaji ya Jimbo itafanya shughuli zifuatazo:-

(a)	 Kuandaa kampeni katika Jimbo kwa kushirikiana na Viongozi na maofisa wa 

ngazi za juu za Chama, Kamati za Utendaji za matawi, na  Kamati ya Utendaji 

ya Wilaya ili kuhakikisha kwamba mgombea wa Chama anashinda.

(b) 	 Kufuatilia kwa karibu uteuzi wa wanachama wanaoteuliwa kuwa wasimamizi 

na, au mawakala wa wagombea wa Chama na msimamo  wa Chama katika kura 

ya maoni, katika vituo vya kuandikishwa wapiga kura na vya kupigia kura na 

kutoa maelekezo kwa Kamati za Utendaji za matawi kuhusu jambo hilo. 

         (3) 	 Kamati ya Utendaji ya Jimbo itaongozwa na Mwenyekiti wa Jimbo, na asipoweza 

kuhudhuria kikao chochote cha Kamati hiyo, kikao hicho kitaongozwa na mjumbe 

mwingine yeyote wa kikao hicho; isipokuwa Katibu wa Jimbo na Mweka Hazina wa 

Jimbo, aliyechaguliwa na kikao chenyewe. Mjumbe huyo atakuwa mwenyekiti wa 

muda wa kikao hicho tu.

50.  	 (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo itayokutana angalau  mara 

moja kwa kila baada ya wiki mbili. 

  	 (2) 	 Kamati ya Ulinizi na Usalama ya Jimbo itaongozwa na Mwenyekiti wa Jimbo na 

itakuwa na wajumbe wengine wafuatao :

(i) 	 Katibu wa Jimbo. 

(ii) 	 Kamanda wa Blue Guards wa Jimbo. 

(iii) 	 Wanachama wawili wa Jimbo hilo mmoja mwanamke na mwengine 

mwanamme kutokana na wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Jimbo 

watakaoteuliwa na Mwenyekiti wa Jimbo baada ya kushauriana  na Katibu wa 

Jimbo.

(iv) 	 Mbunge na Mwakilishi wanaowakilisha Jimbo hilo au wanaoishi katika Jimbo 

hilo.   
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51. 	 Wajibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo ni kama ifuatavyo:-

(1) 	 Kuhakikisha usalama wa Chama katika eneo zima la Jimbo.

(2) 	 Kukikinga Chama kutokana na njama za ndani na nje  ya Chama za kukisambaratisha 

au kikodhoofisha  katika Jimbo.

(3) 	 Kuhakikisha ulinzi wa Viongozi Wakuu wa Chama wa Jimbo, mali  za Chama,  majengo 

ya Chama na shughuli nyingine zote za Chama katika Jimbo.

(4) 	 Kuratibu shughuli za vijana walinzi wa Chama katika Jimbo.

(5) 	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo inaweza, kwa maslahi ya Chama, kutoa 

maelekezo ya kiulinzi au maelekezo mengine yoyote inayohisi yanafaa kwa Kamati 

za Ulinzi na Usalama za matawi, na Kamati hizo zitawajibika kutekeleza maagizo hayo 

kwa utaratibu uliotolewa na baadae kutoa taarifa ya utekelezaji kwa Kamati ya Ulinzi 

na Usalama ya Jimbo.

52.	 Kutakuwa na Viongozi Wakuu wafuatao katika Jimbo:-

(1) 	 Mwenyekiti wa Jimbo

(2) 	 Katibu wa Jimbo

(3) 	 Mweka Hazina wa Jimbo

53. 	 Mwenyekiti wa Jimbo atakuwa na majukumu yafuatayo:-

(1)	 Ndiye atakayekuwa Kiongozi Mkuu wa shughuli zote za Chama katika Jimbo, na 

atakuwa msemaji mkuu wa Chama katika Jimbo.

(2)	 Ataongoza vikao vyote vya Mkutano Mkuu wa Jimbo, Kamati ya Utendaji ya Jimbo na 

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo.

(3)	 Atakuwa na kura ya uamuzi endapo katika kikao anachokiongoza kura za wajumbe 

zitafungana.

(4)	 Atakiwakilisha Chama katika shughuli za kisiasa na kijamii katika Jimbo.
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54.	  Katibu wa Jimbo atakuwa na kazi zifuatazo:

(1)	 Atakuwa mtendaji mkuu na muwajibikaji mkuu wa shughuli zote za kiutendaji za 

Chama katika Jimbo.

(2)	 Atatenda kazi zake kwa mashirikiano ya karibu na Mwenyekiti wa Jimbo na Mweka 

hazina wa Jimbo.

(3)	 Atakuwa dhamana wa ofisi ya Chama katika Jimbo.

(4)	 Atahakikisha kuwa nyaraka za Chama katika Jimbo zinatunzwa na kuhifadhiwa 

ipasavyo.

(5)	 Atahakikisha kuwepo na kuhifadhiwa kwa kumbukumbu za vikao vyote vya Chama 

katika jimbo.

(6)	 Atakuwa mwajibikaji mkuu wa mambo yote ya fedha na mali za Chama katika Jimbo.

(7)	 Atatayarisha na kutunza madaftari ya viongozi na wanachama wa Chama pamoja na 

orodha za wapiga kura katika matawi yote yaliyomo katika Jimbo.

(8)	 Atafanya kazi nyingine zozote atakazopewa na Mkutano Mkuu wa Jimbo, Kamati ya 

Utendaji ya Jimbo Mwenyekiti wa Jimbo na Katibu wa Chama wa Wilaya.

55.	 Mweka Hazina wa Jimbo atakuwa na majukumu yafuatayo:-

(1)	 Kutunza mali na fedha za Chama na kutayarisha madaftari ya mahesabu na kuyaweka 

tayari kwa ajili ya ukaguzi wa ndani na wa nje wakati wote.

(2)	 Kuandaa mapendekezo ya bajeti ya mapato na matumizi ya kila mwaka ya Chama 

katika Jimbo.

(3)	 Kuandaa taarifa za fedha kwa ajili ya vikao vya Chama vya ngazi ya Jimbo na ngazi za 

juu.

(4)	 Kubuni miradi ya uchumi katika Jimbo na kuwasilisha mapendekezo yake katika vikao 

vya Chama vya ngazi ya Jimbo na ngazi za juu.

(5)	 Kukusanya mapato ya Chama na kufanya malipo yote ya fedha katika Jimbo 

yatakayoidhinishwa kwa mujibu wa Kanuni za fedha na taratibu nyingine za Chama 

zilizotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi 

la Taifa.
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(6)	 Kufuatilia ukusanyaji wa mapato na malipo ya fedha katika matawi yaliyomo ndani ya 

Jimbo hilo.

56. 	 (1) 	 Kiongozi mkuu wa Jimbo anaweza kusimamishwa uongozi na Mkutano Mkuu wa 

Jimbo.

	 (2) 	 Kamati ya Utendaji ya Taifa ndio yenye mamlaka ya kumchukulia hatua za nidhamu 

Kiongozi Mkuu wa Jimbo, zikiwemo onyo, karipio, karipio kali na hata kumuachisha 

au kumfukuza uongozi Kiongozi Mkuu yeyote wa Jimbo kwa mujibu wa masharti 

ya Katiba hii baada ya kupokea mapendekezo ya Mkutano Mkuu wa Jimbo na ya 

Kamati ya Utendaji ya wilaya endapo tuhuma dhidi ya Kiongozi Mkuu wa Jimbo 

aliyetuhumiwa zitathibitika.

     	 (3) 	 Endapo Kiongozi Mkuu wa Jimbo ataachishwa au kufukuzwa uongozi kwa mujibu 

wa masharti ya vijifungu vya (1) na (2) vya Kifungu hiki, basi Kiongozi Mkuu huyo 

atakuwa na haki ya kukata Rufaa kwa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa na kama 

hataridhika, ataweza kukata Rufaa kwa Mkutano Mkuu wa Taifa wa Chama ambao 

uamuzi wake utakuwa ni wa mwisho.

	 (4) 	 Endapo kiongozi mkuu wa jimbo atasimamishwa, kuachishwa au kufukuzwa uongozi 

kwa mujibu wa masharti ya vijifungu  (1) na (2) vya Kifungu hiki mwanachama wa 

kukaimu nafasi hiyo ya uongozi atachaguliwa kwa mujibu wa vijifungu (1) na (3) vya 

Kifungu cha 104 cha Katiba hii.

57. 	 1) 	 Muundo wa Jimbo kwa upande wa Tanzania Bara utakuwa kama ifuatavyo: 

      	 2) 	 Jimbo litakuwa  na vikao vifuatavyo:-

(a)	 Kamati ya Jimbo

(b)	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo 

	 3)	 Kamati ya Jimbo itakuwa na wajumbe wasiopungua saba (07) na wasiozidi tisa 

(09) watakaoteuliwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa kutokana na mapendekezo ya 

Kamati ya Utendaji ya Wilaya, ambao angalau watatu miongoni mwao  watakuwa 

ni wanawake.

	 4)	 Endapo Mjumbe wa Kamati ya Jimbo atashindwa kutekeleza wajibu wake kwa 

sababu yo yote ile, chombo chenye uwezo wa kumuondoa mjumbe huyo kwenye 

uongozi ni Kamati ya Utendaji ya Taifa tu.

	 5)	 Mara baada ya Mjumbe wa Kamati ya Jimbo kondolewa, Kamati ya Utendaji ya 

Taifa itamteua mwanachama mwengine kujaza nafasi hio, baada ya kupokea 

mapendekezo kutoka Kamati ya Utendaji ya Wilaya.
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	 6)	 Pale ambapo katika wilaya kuna jimbo moja tu, basi hakutakuwa na Kamati ya 

Jimbo, isipokuwa kwamba kazi ambazo zingepaswa zifanywe na Kamati ya Jimbo 

zitafanywa na Kamati ya Utendaji ya Wilaya.

58. 	 (1) 	 Wajibu wa Kamati ya Jimbo ni kuratibu na kusimamia shughuli zote za uchaguzi za 

viongozi wa serikali za mitaa, madiwani, Mbunge na Rais katika Jimbo.

   	 (2) 	 Kamati ya Jimbo itaongozwa na Mwenyekiti wa Jimbo atakayechaguliwa na Kamati 

ya Jimbo na ndiye kiongozi mkuu na msemaji mkuu wa shughuli za uchaguzi katika 

Jimbo 

	 (3)	 Katibu wa Jimbo atachaguliwa na Kamati ya Jimbo na atakuwa mtendaji mkuu 

katika usimamizi na uratibu wa shughuli za uchaguzi katika Jimbo.

	 (4)	 Mwenyekiti na Katibu wa Jimbo wanaweza kusimamishwa uongozi na Kamati ya 

Jimbo. 

	 (5)	 Kamati ya Utendaji ya Taifa ndio yenye mamlaka ya kumuachisha/kumfukuza 

uongozi Mwenyekiti/ Katibu wa Jimbo baada ya kuzingatia maoni ya Kamati ya 

Jimbo na Kamati ya Utendaji ya wilaya.

	 (6)	 Kiongozi wa Jimbo aliyeachishwa/kufukuzwa uongozi na Kamati ya Utendaji ya Taifa 

atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa ambalo uamuzi 

wake utakuwa ni wa mwisho.

59.	 (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo itayokutana angalau mara moja 

kwa kila baada ya wiki mbili

 

    	 (2)  	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo itaongozwa na Mwenyekiti wa Kamati ya 

Jimbo na itakuwa na wajumbe wengine wafuatao:-

(i) 	 Katibu wa Kamati ya Jimbo 

(ii)	 Kamanda wa Blue Guards wa Jimbo 

(iii)	 Mbunge wa Jimbo 

(iv)      Wanachama wawili wa Jimbo hilo mmoja mwanamke na mmoja mwanamme 

watakaoteuliwa na Mwenyekiti wa Kamati ya Jimbo baada ya kushauriana na 

Katibu wa Kamati ya Jimbo 

60. 	 Wajibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo ni kama ifuatavyo:-

(1) 	 Kuhakikisha usalama wa Chama katika eneo zima la Jimbo.
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(2) 	 Kukikinga Chama kutokana na njama za ndani na nje  ya Chama za kukisambaratisha 

au kikodhoofisha Chama katika Jimbo.

(3) 	 Kuhakikisha ulinzi wa Viongozi Wakuu wa Chama wa Jimbo, mali  za Chama,  majengo 

ya Chama na shughuli nyingine zote za Chama katika Jimbo.

(4) 	 Kuratibu shughuli za vijana walinzi wa Chama katika Jimbo.

(5) 	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Jimbo inaweza, kwa maslahi ya Chama kutoa 

maelekezo ya kiulinzi au maelekezo mengine yoyote inayohisi yanafaa kwa Kamati za 

Ulinzi za matawi na Kamati hizo zitawajibika kutekeleza maagizo hayo kwa utaratibu 

uliotolewa na baadae kutoa taarifa ya utekelezaji kwa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 

Jimbo. 
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SEHEMU YA TANO

NGAZI YA WILAYA

61. 	 (1) 	 Katika Katiba hii, wilaya ya Chama itajumuisha maeneo yale ya wilaya katika 

shughuli za serikali kama itakavyofafanuliwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano, 

Katiba ya Zanzibar au sheria nyingine yeyote iliyotungwa na Bunge au Baraza la 

Wawakilishi kwa ajili hiyo.

	 (2) 	 Kila wilaya itakuwa na vikao vifuatavyo:-

(a)	 Mkutano Mkuu wa wilaya

(b)	 Kamati ya Utendaji ya wilaya

(c) 	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya wilaya

62. 	 (1) 	 Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa wilaya ambao utakutana kwa vikao vya kawaida 

mara moja kwa mwaka. Isipokuwa kwamba ikitokea dharura, Kamati ya Utendaji 

ya wilaya inaweza kuitisha kikao cha dharura cha Mkutano Mkuu wa wilaya wakati 

wowote ule.

     	 (2) 	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa wilaya watakuwa kama ifuatavyo:-

(a)	 Mwenyekiti wa wilaya.

(b)	 Katibu wa wilaya.

(c)	 Wakuu wa vitengo vya Chama vya wilaya.

(d)	 Wajumbe kumi (10), angalau watatu (3) wakiwa wanawake, waliochaguliwa na 

Mkutano Mkuu wa Kata za wilaya hiyo kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 

wilaya.

(e)	 Wajumbe kumi na watano (15), angalau watano(5) wakiwa wanawake, 

waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa kila Jimbo la wilaya la Zanzibar  kuwa 

wajumbe wa Mkutano Mkuu wa wilaya.

(f)	 Wenyeviti na makatibu wa majimbo yaliyomo katika wilaya hiyo.

(g)	 Wenyeviti na makatibu wa Kata zilizomo katika wilaya hiyo.

(h)	 Wabunge/Wawakilishi watokanao na Chama wa majimbo ya wilaya hiyo na 

wale ambao hawana majimbo wanaoishi katika wilaya hiyo.
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(i)	 Kijana mmoja (1) atakayechaguliwa na Jumuiya ya Vijana Kata/Jimbo  katika 

wilaya hiyo kuwa mjumbe wa Mkutano Mkuu wa wilaya.

(j)	 Mwanamke mmoja (1) aliyechaguliwa na Jumuiya ya Wanawake Kata/ Jimbo 

katika wilaya hiyo kuwa mjumbe wa Mkutano Mkuu wa wilaya.

(k)	 Vijana wawili (2), mmoja mwanamke na mmoja mwanamme, kutokana na 

wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata/Jimbo kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu 

wa wilaya.

(l)	 Wanawake wawili (2) kutokana na wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata kwa 

Tanzania Bara au wa Jimbo kwa Zanzibar kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 

wilaya.

(m)	Wazee wanne (4), wawili (2) wanawake na wawili (2) wanaume kutoka 

miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata/Jimbo kuwa wajumbe wa 

Mkutano Mkuu wa wilaya.

(n)	 Madiwani watokanao na Chama wa Kata za au Wadi za wilaya hiyo.

(o)	 Wenyeviti wa halmashauri za wilaya na halmashauri za miji watokanao na 

Chama wilayani humo.

(p)	 Wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa waishio katika wilaya hiyo.

63. 	 (1) 	 Wajibu wa Mkutano Mkuu wa wilaya utakuwa kama ifuatavyo:-

(a)	 Kupokea, kujadili na kutoa maamuzi juu ya:-

(i)	 Taarifa za utendaji wa shughuli za Chama katika wilaya, zikijumlisha  

taarifa za Kata na majimbo ya wilaya hiyo.

(ii)	 Taarifa ya mapato na matumizi ya fedha za Chama katika wilaya za kila 

mwaka.

(iii) 	 Mapendekezo ya bajeti ya mapato na matumizi ya fedha za Chama  ya 

kila mwaka ya wilaya.
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(iv) 	 Mapendekezo ya mipango ya kuendeleza na kuimarisha Chama katika 

wilaya.

(v) 	 Mapendekezo ya mipango ya maendeleo ya uchumi na kijamii katika 

wilaya. 

(vi)	 Kujenga na kuendeleza udugu wa dhati miongoni mwa wanachama na  

wananchi wengine katika wilaya.

(b)  	Kuwa na uamuzi na kauli ya mwisho katika mambo yote ya Chama katika 

wilaya.

(c) 	 Kuchukua hatua za nidhamu dhidi ya kiongozi yeyote wa Chama wa wilaya na 

wa ngazi za chini, pamoja na kusikiliza rufaa kutoka viongozi na wanachama 

waliochukuliwa hatua za nidhamu na vikao vya chini.

        (2) 	 Wakati wa uchaguzi wa ndani ya Chama Mkutano Mkuu wa wilaya utafanya 

shughuli zifuatazo:-

(a) 	 Kuwachagua viongozi wafuatao:-

(i) 	 Mwenyekiti wa wilaya.

(ii) 	 Wajumbe kumi na watano (15), angalau watano (05) wakiwa ni wanawake 

kuwa wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya wilaya kutoka miongoni mwao.

(iv) 	 Wajumbe ishirini (20), angalau sita (06) wakiwa ni wanawake, kutoka kila 

wilaya ya Zanzibar kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa.

(v) 	 Wajumbe wawili (2), angalau mmoja akiwa ni mwanamke, kutoka kila  

wilaya ya Tanzania Bara kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu waTaifa.

  (b) 	Kuthibitisha mapendekezo ya Mwenyekiti wa wilaya ya Wakuu wa Vitengo vya 

Chama katika wilaya.

	 (3) 	 Shughuli nyingine za Mkutano Mkuu  wa Wilaya ni pamoja na:-

(a)	 Kufuatilia masuala yote ya haki za binadaamu na haki za watu katika wilaya.

(b)	 Kuhakikisha utekelezaji bora wa maamuzi yake na maamuzi ya vikao vya ngazi 

za juu yake za Chama.
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    	 (4) 	 Mkutano Mkuu wa wilaya utaongozwa na Mwenyekiti wa wilaya na asipoweza 

kuhudhuria kikao chochote kile cha mkutano Mkuu wa wilaya, kikao hicho 

kitaongozwa na mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya wilaya aliyechaguliwa na kikao 

hicho, isipokuwa Katibu wa wilaya na, au mkuu wa kitengo katika wilaya. Mjumbe 

huyo atakuwa mwenyekiti wa muda wa kikao  hicho tu.

64. 	 (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya wilaya itakayokutana kwa vikao vya kawaida 

mara moja kwa mwezi, isipokuwa kwamba pakitokea dharura Kamati ya Utendaji 

ya wilaya inaweza kukutana katika kikao cha dharura wakati wowote ule 

kitakapoamuriwa na Mwenyekiti wa wilaya baada ya kushauriana na Katibu wa 

wilaya.

      	 (2) 	 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya wilaya watakuwa wafuatao:-

(a)	 Mwenyekiti wa wilaya

(b)	 Katibu wa wilaya

(c)	 Wakuu wa vitengo vya Chama wilaya

(d)	 Wajumbe kumi na watano (15), angalau watano (05) wakiwa ni wanawake, 

waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa wilaya.

(e)	 Wabunge wawili (2) waliochaguliwa na Wabunge wa wilaya hiyo na  Wawakilishi 

wawili (02) waliochaguliwa na Wawakilishi wa wilaya hiyo  watokanao na 

Chama.

(f) 	 Wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa wanaoishi katika wilaya hiyo. 

Isipokuwa kwamba ikiwa Wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

waishio katika wilaya hiyo wanapindukia watatu (03), basi  Wajumbe hao 

watawachagua Wajumbe wenzao wawili (02) miongoni mwao kuwa Wajumbe 

wa Kamati ya Utendaji ya wilaya.

(g) 	 Wenyeviti wa halmashauri za wilaya, Miji na Manispaa zilizomo katika wilaya 

hiyo watokanao na Chama.

(h) 	 Makatibu wa Jumuiya za Vijana, Wanawake na Wazee wa wilaya hiyo.

65. 	 (1) 	 Kamati ya Utendaji ya wilaya itakuwa na wajibu kama ifuatavyo:-

(a)	 Kusimamia maamuzi ya Mkutano Mkuu wa wilaya na vikao vya ngazi ya juu.
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(b)	 Kusimamia uenezi wa itikadi, sera na programu za Chama katika wilaya.

(c)	 Kuandaa mikakati na mbinu za kuwashawishi wananchi katika Kata na 

Majimbo ya wilaya hiyo waunge mkono sera, programu na misimamo ya 

Chama ili kikubalike katika wilaya kwa ujumla.

(d)	 Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu wa wilaya.

(e)	 Kutekeleza kazi za kila siku za Chama katika wilaya.

(f)	 Kutunza, kuhifadhi na kulinda mali, vyombo, nyaraka na mihuri ya Chama 

katika wilaya.

(g)	 Kuangalia mapato na matumizi ya Chama katika wilaya.

(h)	 Kupokea na kuchambua mapendekezo ya vikao vya chini na kuyatolea 

maamuzi juu ya hatua za kuchukuliwa katika kuyashughulikia.

(i)	 Kusimamia na kuendesha mafunzo ya siasa, uongozi na utendaji kwa 

wanachama na viongozi wa chama katika wilaya.

(j)	 Kusimamia utimizwaji na kuheshimiwa kwa haki za binaadamu katika 

wilaya na kuhakikisha kuwa mwananchi yeyote anayeonewa, kunyanyaswa, 

kukandamizwa na au kudhulumiwa anapata msaada wa Chama katika kutetea 

na kulinda haki zake.

(k)	 Kutoa miongozo na kushirikiana na Kamati za Utendaji za Kata na Majimbo 

katika kuunda vikundi vya kutekeleza miradi ya uchumi na kuendeleza 

utamaduni na michezo katika eneo la wilaya.

(l) 	 Kushirikiana na vyombo vya dola na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali  katika 

wilaya katika kusimamia na kuendeleza amani na utulivu, kujenga, kuendeleza 

na kuimarisha huduma za kiuchumi, za kijamii, na za kiutamaduni katika 

wilaya.

(m) 	 Kusimamia miradi ya uchumi ya Chama, kuandaa sherehe na tafrija za Chama 

katika wilaya.

(n) 	 Kushirikiana na vyombo vyengine vya jamii katika usimamizi wa utoaji  

huduma kwa wazee wasiojiweza, watoto wanaohitaji kusaidiwa na wananchi 

wengine watakaofikwa na maafa katika wilaya.
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(o) 	 Kuwachukulia hatua za nidhamu zikiwemo kuwapa onyo, karipio, karipio kali 

na hata kuwasimamisha na kuwafukuza uongozi Viongozi Wakuu wa ngazi za 

chini isipokuwa Viongozi Wakuu wa Jimbo.

(p) 	 Kuwasimamisha uongozi Viongozi Wakuu wa wilaya.

(q) 	 Kujenga na kuimarisha uhusiano mwema na vyama vingine vya siasa katika 

wilaya.

	 (2) 	 Wakati wa uchaguzi ndani ya Chama Kamati ya Utendaji ya wilaya itatekeleza 

majukumu kama yalivyoelezwa katika Kanuni za Uchaguzi zilizotungwa na Kamati 

ya Utendaji ya Taifa na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa. 

    	 (3) 	 Wakati wa uchaguzi wa nchi unaoshirikisha vyama vyengine vya siasa Kamati ya 

Utendaji ya wilaya itafanya shughuli zifuatazo:-

(a)	 Kusimamia kampeni katika Majimbo, Kata na Matawi ya wilaya hiyo 

kutegemeana na maelekezo kutoka ngazi ya Taifa.

(b)	 Kutoa miongozo au kuratibu shughuli za uteuzi wa wasimamizi na, au mawakala 

wa wagombea wa Chama katika uchaguzi wa nchi, au msimamo wa Chama 

katika Kura ya Maoni katika vituo vya kujiandikisha na kupigia kura katika 

wilaya. 

(c)	 Kujiandikisha na kupigia kura katika wilaya kutegemeana na maelekezo kutoka 

ngazi ya Taifa.

(d)	 Kusimamia na kuratibu utengenezaji wa madaftari ya chama yenye 

kumbukumbu za wapiga kura wote wa Majimbo au Kata za wilaya hiyo.

(e)	 Kusimamia taratibu za uchaguzi wa viongozi wa Chama na viongozi wa 

kiserikali watokanao na Chama kama itakavoelezwa katika Kanuni za uchaguzi 

kama zilivyotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa na kuthibitishwa na Baraza 

Kuu la Uongozi la Taifa.

 	 (4) 	 Kamati ya Utendaji ya wilaya itaongozwa na Mwenyekiti wa wilaya na asipoweza 

kuhudhuria kikao chochote kile cha Kamati ya Utendaji ya wilaya, kikao hicho 

kitaongozwa na mjumbe mwingine yeyote wa kikao aliyechaguliwa na kikao 

chenyewe, isipokuwa Katibu wa wilaya au mkuu wa kitengo cha chama cha wilaya. 

Mjumbe huyo atakuwa mwenyekiti wa  muda wa kikao hicho tu. 
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66.	 (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya wilaya itayokutana angalau mara 

moja kwa kila  mwezi. 

    	 (2) 	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya wilaya itaongozwa na Mwenyekiti wa  wilaya na 

itakuwa na wajumbe wengine wafuatao:-

(i)	 Katibu wa wilaya. 

(ii)	 Kamanda wa Blue Guards wa wilaya. 

(iii)	 Mbunge mmoja aliyechaguliwa na Wabunge wa majimbo na wale wanaoishi 

katika wilaya hiyo. 

(iv)	 Mwakilishi mmoja aliyechaguliwa na Wawakilishi wa majimbo na wale 

wanaishi katika  wilaya hiyo. 

(v)	 Wanachama wawili,  mmoja mwanamke na mmoja mwanamme   

watakaoteuliwa na Mwenyekiti wa wilaya baada ya kushauriana na Katibu wa 

wilaya kutokana na Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa wilaya.

67. 	 Wajibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ni kama ifuatavyo:-

	 (1) 	 Kuhakikisha usalama wa Chama katika eneo zima la wilaya.

     	 (2) 	 Kukikinga Chama kutokana na njama za ndani na nje  ya Chama za  kukisambaratisha 

au kikodhoofisha Chama katika wilaya.

	 (3) 	 Kuhakikisha ulinzi wa Viongozi Wakuu wa Chama wa wilaya, mali  za Chama,  

majengo ya Chama na shughuli nyingine zote za Chama katika wilaya.

	 (4) 	 Kuratibu shughuli za vijana walinzi wa Chama katika wilaya.

                   

      	 (5) 	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya wilaya inaweza, kwa maslahi ya Chama kutoa 

maelekezo ya kiulinzi au maelekezo mengine yoyote inayohisi yanafaa kwa Kamati 

za Ulinzi za ngazi za chini, na Kamati hizo zitawajibika kutekeleza maagizo hayo kwa 

utaratibu uliotolewa na baadae kutoa taarifa ya utekelezaji kwa Kamati ya Ulinzi na 

Usalama ya wilaya 

68. 	 (1) 	 Kutakuwa na vitengo vya Chama katika wilaya ambayo idadi na majina yake 

yataamuliwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

    	 (2) 	 Kila kitengo kitaongozwa na Mkuu wa kitengo atakayeteuliwa na Mwenyekiti wa 

wilaya kwa kushauriana na Katibu wa wilaya na kuthibitishwa na Mkutano Mkuu wa 

wilaya.

    	 (3) 	 Majukumu ya vitengo vya Chama katika wilaya yataainishwa katika Kanuni          
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zitakazotungwa mara kwa mara na Kamati ya Utendaji ya Taifa kwa ajili hiyo na 

kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

    	 (4) 	 Kila Mkuu wa kitengo wa wilaya atasimamia utekelezaji wa majukumu ya kitengo 

chake kama yalivyoainishwa na Kanuni zilizotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa 

na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.       

       

69.  	 Kutakuwa na Viongozi Wakuu wafuatao wa Chama katika wilaya:-

(1) 	 Mwenyekiti wa wilaya.

(2) 	 Katibu wa wilaya.

70.  	 Mwenyekiti wa wilaya atakuwa na majukumu yafuatayo:-

	 (1)	 Ndiye atayekuwa Kiongozi Mkuu wa shughuli za Chama katika wilaya na atakuwa 

msemaji mkuu wa Chama katika wilaya.

	 (2)	 Ataongoza vikao vyote vya Mkutano Mkuu,  Kamati ya Utendaji ya wilaya na Kamati 

ya Ulinzi na Usalama ya wilaya.

	 (3)	 Atakuwa na kura ya uamuzi endapo katika kikao anachokiongoza kura za wajumbe 

zitafungana.

	 (4)	 Atakiwakilisha Chama katika shughuli za kisiasa na kijamii katika wilaya.

	 (5)	 Atajenga uhusiano mzuri na viongozi wa vyama vingine vya siasa katika wilaya.

	 (6)	 Akishauriana na katibu wa wilaya atateua wakuu wa vitengo vya Chama katika 

wilaya na kisha kuwapeleka mbele ya Mkutano Mkuu wa wilaya kwa kuthibitishwa.

	 (7)	 Mwenyekiti wa wilaya ambayo ni Makao Makuu ya Mkoa atakiwakilisha Chama 

katika shughuli za kiserikali na kijamii katika Mkoa huo.

71. 	 (1) 	 Katibu wa Chama wa wilaya atateuliwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa, na atakuwa 

na kazi zifuatazo:-

(a)	 Atakuwa katibu wa Mkutano Mkuu wa wilaya na Kamati ya Utendaji ya wilaya.

(b)	 Atakuwa mtendaji mkuu wa Chama na mwajibikaji mkuu wa shughuli zote za 

kiutendaji za Chama katika wilaya.
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(c)	 Atatenda kazi zake kwa mashirikiano ya karibu na Mwenyekiti wa wilaya na 

wakuu wa vitengo vya Chama katika wilaya.

(d)	 Atakuwa dhamana wa ofisi ya Chama katika wilaya.

(e)	 Atahakikisha kwamba nyaraka za Chama katika wilaya zinatunzwa na 

kuhifadhiwa ipasavyo.

(f)	 Atahakikisha kuwepo na kuhifadhiwa kwa kumbukumbu za vikao vyote vya 

Chama katika wilaya.

(g)	 Atakuwa mwajibikaji mkuu wa mambo yote ya fedha na mali za Chama katika 

wilaya.

(h)	 Atatayarisha na kutunza takwimu zote zinazohusu idadi ya wanachama na 

idadi ya wapiga kura katika wilaya, na kuwa na kumbukumbu za viongozi wa 

Majimbo, Kata na Matawi ya wilaya hiyo.

(i) 	 Atafanya kazi nyingine zozote atakazopewa na Mkutano Mkuu wa wilaya, 

Kamati ya Utendaji ya wilaya, Mwenyekiti wa Taifa, Makamu Mwenyekiti, 

Katibu Mkuu wa Chama, Mwenyekiti wa wilaya au maagizo mengine yeyote 

atakayopewa na kikao chochote cha  ngazi ya Taifa.

        (2) 	 Katibu wa wilaya ambaye wilaya yake ndiyo Makao Makuu ya Serikali ya Mkoa 

atakuwa pia na wajibu ufuatao:-

(a)	 Atakuwa kiungo baina ya Makatibu wa wilaya zilizomo katika Mkoa, isipokuwa 

katibu wa wilaya hiyo hatakuwa na uwezo wa kuingilia kazi za wilaya nyingine 

za Mkoa huo.

(b) 	 Atakuwa kiungo baina ya Makao Makuu ya Chama na ofisi za wilaya za  Chama  

za Mkoa huo pale itakapohitajika.

72. 	 Kila kitengo kilichoanzishwa chini ya kifungu 68 cha Katiba hii,  kinaweza kubuni miradi 

yake pamoja na kuweka mikakati yake mingine kwa ajili ya kuboresha kitengo hicho, mradi 

tu idhini ya kufanya hivyo iwe imepatikana kutoka kwa Kamati ya Utendaji ya wilaya na kwa 

kuzingatia Kanuni zilizowekwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa na kuthibitishwa na Baraza 

Kuu la Uongozi la Taifa.

73. 	 (1) 	 Kamati ya Utendaji ya wilaya inaweza kumsimamisha uongozi Mwenyekiti wa 

wilaya. Mkutano Mkuu wa wilaya utabidi kuthibitisha kusimamishwa uongozi 
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Mwenyekiti wa wilaya  na hata kumpigia kura ya kutokuwa na imani naye katika 

kipindi kisichozidi  siku 90 tangu tarehe ya kusimamishwa kwake.

     	 (2) 	 Endapo Mkutano Mkuu umepiga kura ya kutokuwa na imani na Mwenyekiti wa 

wilaya, itahesabiwa kuwa Mwenyekiti huyo ameachishwa uongozi. 

	 (3)	 Mwenyekiti wa wilaya aliyeachishwa uongozi na Mkutano Mkuu wa wilaya anaweza 

kukata rufaa kwa Kamati ya Utendaji ya Taifa, na kama  hakuridhika anaweza kukata 

rufaa kwa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa ambalo uamuzi wake utakuwa ni wa 

mwisho.

     	 (4) 	 Endapo Mwenyekiti wa wilaya atasimamishwa, kuachishwa au kufukuzwa uongozi, 

Mkutano Mkuu wa wilaya utamchagua Mjumbe mmoja asiyekuwa Katibu wa 

wilaya au Mkuu wa Kitengo katika wilaya kuwa Mwenyekiti wa muda hadi pale 

atapochaguliwa Mwenyekiti wa wilaya mwengine kwa mujibu wa taratibu 

zilizowekwa na Katiba hii na  Kanuni za Uchaguzi zilizotungwa na Kamati ya Utendaji 

ya Taifa na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

74. 	 (1) 	 Uwezo wa kumsimamisha, kumuachisha au kumfukuza uongozi Katibu wa wilaya 

umo mikononi mwa Kamati ya Utendaji ya  Taifa Katibu wa wilaya aliyechukuliwa 

moja au zaidi ya hatua zilizoainishwa Katika kijifungu hiki anaweza kukata rufaa kwa 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa ambalo uamuzi wake utakuwa ni wa mwisho.

 	 (2) 	 Endapo Katibu wa wilaya amechukuliwa hatua kwa mujibu wa  kijifungu cha (1) cha 

Kifungu hiki, Kamati ya Utendaji ya Taifa itamteua Mkuu wa Kitengo cha Mipango 

na Chaguzi kuwa Kaimu Katibu wa wilaya hadi hapo Katibu wa wilaya mpya 

atakapoteuliwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii.
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SEHEMU YA SITA

NGAZI YA TAIFA

75.   	Eneo la Chama ngazi ya Taifa ni eneo lote la Tanzania Bara na Zanzibar kama ilivyoelezwa 

katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano, Katiba ya Zanzibar au sheria nyingine yoyote 

iliyotungwa na Bunge au Baraza la Wawakilishi.

76.  	 Kitaifa Chama kitakuwa na vikao vinne vifuatavyo:

(1)	 Mkutano Mkuu wa Taifa.

(2)	 Baraza Kuu la Uogozi la Taifa.

(3)	 Kamati ya Utendaji ya Taifa.

(4)	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Taifa

77. 	 (1) 	 Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa Taifa utakaokutana kwa vikao vya kawaida mara 

moja baada ya kila miezi sitini (60). Mkutano Mkuu wa Taifa ndio chombo kikuu cha 

Chama chenye maamuzi ya mwisho ya shughuli zote za Chama nchini.

     	 (2) 	 Mkutano Mkuu wa Taifa wa dharura unaweza ukaitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la 

Taifa endapo itatokea sababu muhimu na nzito itakayofanya ulazima wa kuitishwa 

kwa Mkutano Mkuu huo.

     	 (3) 	 Kikao cha dharura cha Mkutano Mkuu wa Taifa kitafanyika pia pale ambapo zaidi 

ya nusu ya wajumbe wake kutoka Zanzibar na zaidi ya nusu ya wajumbe wake 

kutoka Tanzania Bara watataka kwa maandishi kupitia Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

kuitishwa kwa kikao hicho.

     	 (4)  	 Iwapo Mkutano Mkuu wa Taifa utaitishwa kwa masharti ya kijifungu cha (3) cha 

Kifungu hiki, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa litalazimika kuitisha kikao cha dharura 

cha Mkutano Mkuu wa Taifa katika siku zisizozidi mia moja na themanini (180) 

tangu kupokea ombi la wajumbe hao.

      	 (5) 	 Mkutano Mkuu wa Taifa utakuwa halali iwapo zaidi ya nusu ya wajumbe wake kutoka 

Tanzania Bara na zaidi ya nusu ya wajumbe wake kutoka Zanzibar watahudhuria.
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	 (6) 	 Maamuzi yatakayofanywa na Mkutanno Mkuu wa Taifa yatahesabiwa kuwa 

maamuzi halali ikiwa zaidi ya nusu ya wajumbe waliohudhuria watayaunga mkono.

       	 (7) 	 Maamuzi muhimu yatahesabiwa kuwa maamuzi halali ya Mkutano Mkuu wa Taifa 

ikiwa zaidi ya theluthi mbili (2/3) ya wajumbe kutoka Tanzania Bara waliohudhuria, 

na zaidi ya theluthi mbili (2/3) ya wajumbe kutoka Zanzibar waliohudhuria 

watayaunga mkono maamuzi hayo.

       (8) 	 Kwa madhumuni ya kijifungu cha (7) cha Kifungu hiki maamuzi muhimu ni pamoja 

na:-

(a) 	 Kuvunja Chama.

(b) 	 Kubadilisha jina la Chama.

(c) 	 Kuunganisha Chama na chama au vyama vya siasa vingine.

(d) 	 Kuwasimamisha, kuwaachisha au kuwafukuza uongozi na/au uanachama 

Viongozi Wakuu wa Kitaifa wa Chama pamoja na viongozi wengine wa Kitaifa 

kama ilivyoainishwa ndani ya Katiba hii.

(e) 	 Kuwaachisha, kuwafukuza uanachama Rais na/au Makamu Rais wa Jamhuri ya 

Muungano na Rais wa Zanzibar anayetokana na Chama.

(f) 	 Kupitisha, kurekebisha au kubadilisha Katiba hii au kifungu chochote cha 

Katiba hii.

(g) 	 Kupitisha, kurekebisha au kubadilisha itikadi ya Chama na.

(h) 	 Mambo mengine yoyote ambayo Mkutano Mkuu wa Taifa kwa masharti yale 

yale ya kijifungu cha (7) cha Kifungu hiki utaamua kuwa ni maamuzi muhimu.

78.  	 (1)   Mkutano Mkuu wa Taifa utakuwa na wajumbe wake wafuatao:-

a)	 Mwenyekiti wa Taifa.

b)	 Makamu Mwenyekiti.

c)       Katibu Mkuu.

d)      Rais na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

         kutokana na Chama hiki.

e)	 Rais wa Zanzibar, Makamo wa Kwanza au Makamo wa Pili wa Rais wa Zanzibar 

kutokana na Chama hiki.
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f)	 Manaibu Katibu Mkuu.

g)	 Wajumbe wote wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

h)	 Wabunge wote wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutokana na 

Chama hiki. 

i)	 Wajumbe wote wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar kutokana na Chama hiki.

j)	 Wenyeviti wa wilaya zote za Tanzania Bara na za Zanzibar.

k)	 Makatibu wa wilaya zote za Tanzania Bara na za Zanzibar.

l)	 Wajumbe wawili, mmoja akiwa ni mwanamke, waliochaguliwa na Mkutano Mkuu 

wa kila wilaya ya Tanzania Bara.

m)	 Wajumbe ishirini  (20), angalau sita (06) wakiwa ni wanawake, waliochaguliwa na 

Mkutano Mkuu wa Kila Wilaya ya Zanzibar.

n)	 Wajumbe kumi na watano (15), wajumbe tisa (09) kutoka Tanzania Bara, angalau 

watatu (03) wakiwa ni wanawake, na wajumbe sita (06) kutoka Zanzibar, angalau 

wawili (02) wakiwa ni wanawake walioteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa wa Chama 

baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti,

o)	 Wajumbe walemavu watano, watatu (03) kutoka Tanzania Bara, na wawili (02) 

kutoka Zanzibar walioteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa wa Chama, isipokuwa 

wajumbe wasiopungua wawili miongoni mwao wawe ni wanawake.

p)	 Mwenyekiti wa Taifa  na Makamu Mwenyekiti wa Taifa wa kila Jumuiya ya Chama

q)	 Katibu Mtendaji na Naibu Katibu Mtendaji wa kila Jumuiya ya Chama.

r) 	 Wajumbe kumi (10); sita (06)  angalau wawili (02) wakiwa ni wanawake kutoka 

Tanzania Bara, na wajumbe wanne (04), angalau wawili (02) wakiwa ni wanawake 

kutoka Zanzibar waliochaguliwa na Baraza la Taifa la Jumuiya ya Vijana ya Chama 

s) 	 Wajumbe kumi (10); sita (06) angalau wawili (2) wakiwa ni wanawake kutoka 

Tanzania Bara, na wajumbe wanne (04) angalau wawili wakiwa ni wanawake 

kutoka Zanzibar waliochaguliwa na Baraza la Taifa la Jumuiya ya Wazee. 

t) 	 Asilimia kumi (10%) ya wajumbe wote wa Mkutano Mkuu wa Taifa kutoka 

Tanzania Bara, na asilimia kumi (10%) ya Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu wa 

Taifa kutoka Zanzibar waliochguliwa na Baraza la Taifa la Jumuiya ya Wanawake 

ya Chama.

	 (2)	 Endapo nafasi ya Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa itakuwa wazi kwa sababu 

yoyote ile basi Mamlaka iliyomchagua au kumteua mjumbe huyo itaijaza nafasi 

hiyo kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa katika Kanuni za Uchaguzi.

79. 	 Wajibu wa Mkutano Mkuu wa Taifa utakuwa kama ifuatavyo:-

(1) 	 (a) 	 Kupokea, kujadili na kutoa maamuzi juu ya:-

(i) 	 Taarifa za fedha za kila mwaka kwa kipindi cha miaka mitano  kwa pamoja.

(ii) 	 Taarifa za mkaguzi wa nje wa mahesabu ya Chama ya kila mwaka  kwa 

kipindi cha miaka mitano kwa pamoja.
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(iii) 	 Taarifa ya mapato na matumizi ya Chama ya kila mwaka kwa kipindi cha 

miaka mitano kwa pamoja.

(iv) 	 Mapendekezo ya mipango ya maendeleo ya Chama na serikali 

inayoendeshwa na Chama.

(v) 	 Taarifa za utekelezaji wa itikadi na sera za Chama kutoka viongozi wa 

Chama na Viongozi wa serikali inayoendeshwa na Chama na, au viongozi 

wa Wabunge na Wawakilishi wa Chama.

(b) 	 Kutunga, kusahihisha au kurekebisha Katiba ya Chama pale ambapo Mkutano 

Mkuu utaona inafaa.   

(c)	 Kuthibitisha itikadi na sera za Chama za kiuchumi, kijamii  maendeleo na sera 

nyingine  zilizotungwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, na kupokea, kujadili na 

kutoa maamuzi juu ya taarifa ya utekelezaji wa itikadi na sera hizo.

(d) 	 Kubuni, kufanya tathmini na kutoa maelekezo juu ya mipango ya kukiimarisha 

Chama nchini kote.

(e) 	 Kujenga udugu wa dhati miongoni mwa watanzania wote pamoja na wananchi 

wa nchi jirani na nchi nyingine duniani.

(f) 	 Kuthibitisha au kutengua uamuzi wowote uliotolewa na kikao chochote cha chini 

au kiongozi yeyote wa Chama.

(g) 	 Kupokea Rufaa na kutoa maamuzi ya mwisho juu ya Rufaa hizo kutoka viongozi 

au wanachama waliochukuliwa hatua za nidhamu na vikao vya chini, isipokuwa 

pale ambapo Katiba hii imeelekeza vingine.

(h) 	 Bila ya kuathiri Kifungu 77 (7) na (8) cha Katiba hii kutoa uamuzi wa kubadili jina 

la Chama, kuunganisha Chama hiki na chama au vyama vyengine vya siasa nchini, 

au hata kukivunja Chama.

(i) 	 Wakati wa uchaguzi wa ndani ya Chama; Mkutano Mkuu wa Taifa utafanya 

shughuli zifuatazo:-

(j) 	 Kuchagua Mwenyekiti wa Taifa.

(k) 	 Kuchagua Makamu Mwenyekiti.
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(l) 	 Kuchagua Katibu Mkuu.

(m) 	 Kuchagua kutoka miongoni mwa wajumbe wake, wajumbe arobaini na watano 

(45), angalau kumi na tano (15) wakiwa ni wanawake, kuingia katika Baraza Kuu 

la Uongozi la Taifa; ambapo ishirini na watano (25), angalau tisa (09) wakiwa 

ni wanawake kutoka Tanzania Bara na ishirini (20), angalau sita (6) wakiwa ni 

wanawake kutoka Zanzibar.

(n) 	 Kuthibitisha wajumbe kumi na watano (15);ambapo tisa (09), angalau watatu 

(03)  wakiwa ni wanawake kutoka Tanzania Bara, na sita (06) angalau wawili (02) 

wakiwa ni wanamke kutoka Zanzibar, walioteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa baada 

ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti, kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu  wa 

Taifa kutoka Miongoni mwa wanachama wajasiri wa Chama.

(o) 	 Kuthibitisha wajumbe walemavu watano (05), watatu (03) kutoka Tanzania Bara, 

na wawili (02) kutoka Zanzibar walioteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa baada ya 

kushauriana na Makamu Mwenyekiti kuwa Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa 

kutoka miongoni mwa wanachama wajasiri wa Chama.  

  

(p) 	 Wakati wa uchaguzi wa nchi unaohusisha vyama vyengine vya siasa nchini, 

Mkutano Mkuu wa Taifa utatekeleza majukumu yake kama yatavyowekwa  katika 

Kanuni za Uchaguzi wa Chama zilizotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa na 

kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

(2)  	(a) 	 Mkutano Mkuu wa Taifa unaweza kuchukua hatua za kinidhamu zozote zile 

zikiwemo kumuachisha au kumfukuza uongozi au uanachama au yote mawili 

Kiongozi Mkuu wa Kitaifa au Kiongozi wa Kitaifa yeyote wa Chama au Kiongozi 

yeyote wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania au Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar atokanaye na  Chama hiki.

 	 (b) 	 Mwanachama mwengine yoyote naye pia anaweza kuchukuliwa hatua za 

kinidhamu zilizoelezewa katika kijifungu kidogo cha (a) cha kijifungu cha (2) cha 

kifungu hiki.

(3) 	 Mkutano Mkuu wa Taifa utaongozwa na Mwenyekiti wa Taifa na  asipoweza kuhudhuria 

kikao chochote, kikao hicho kitaongozwa na Makamu Mwenyekiti, na ikiwa Makamu 

Mwenyekiti naye hataweza kuhudhuria kikao hicho, kikao kitamchagua mjumbe 

mmoja wa Mkutano Mkuu wa Taifa mwenye uzoefu mkubwa asiyekuwa Katibu Mkuu, 

Naibu Katibu Mkuu au mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa kuongoza kikao hicho 

na mjumbe huyo atakuwa mwenyekiti wa muda wa kikao hicho tu.
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80. 	 (1) 	 Kutakuwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa litakalokutana kwa vikao vyake  vya 

kawaida kila baada ya miezi minne isipokuwa kwamba pakitokea dharura Baraza 

Kuu la Uongozi la Taifa linaweza kukutana katika kikao cha dharura wakati wowote 

Kamati ya Utendaji ya Taifa au Mwenyekiti wa   Taifa    kwa kushauriana na Makamu 

Mwenyekiti wataona umuhimu wa kuitishwa kwa  kikao cha dharura na kuamuru 

kiitishwe.

81. 	 (1)  	 Wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa watakuwa kama ifuatavyo:-

(i)  	 Mwenyekiti wa Taifa  

(ii)  	 Makamo Mwenyekiti wa Taifa 

(iii) 	 Katibu Mkuu

(iv) 	 Manaibu Katibu Mkuu

(v)  	 Rais na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wanaotokana na Chama.

(vi) 	 Rais na Makamu wa Rais wa Zanzibar wanaotokana na Chama.

(vii) 	 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa.

(viii) 	 Wajumbe arobaini na watano (45), ishirini na watano (25) kutoka Tanzania 

Bara, ambao angalau wanane (08) watakuwa ni wanawake, na wajumbe 

ishirini (20) kutoka Zanzibar, ambao angalau sita (06) watakuwa ni 

wanawake waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa kutoka miongoni 

mwao kwa kufuata tararibu zilizozowekwa katika Kanuni za Uchaguzi kama 

zilivyotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa na Kuthibitishwa na Baraza 

Kuu la Uongozi la Taifa. 

(ix)	  Wajumbe watano (05), watatu kutoka Tanzania Bara na wawili (02)  kutoka 

Zanzibar watakaoteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa wa Chama baada ya 

kushauriana na Makamu Mwenyekiti Chama kutokana na wanachama 

wajasiri wa Chama, isipokua ijulikane tu wajumbe wasiopungua asilimia 

thelathini (30%) ya Wajumbe hao wa kuteuliwa watakuwa ni wanawake. 

(x)	 Wajumbe walemavu wawili, mmoja kutoka Tanzania Bara na mmoja 

kutoka Zanzibar walioteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa wa Chama, baada ya 

kushauriana na Makamu Mwenyekiti, ambapo mmoja atakuwa mwanamke 

na mwengine atakuwa mwanamme, kutokana na Wajumbe wa Mkutano 

Mkuu wa Taifa au wanachama wajasiri wa Chama.

(xi) 	 Mwenyekiti wa kila Jumuiya ya Chama pamoja na Mjumbe mmoja  

aliyechaguliwa na Baraza la Taifa la  kila Jumuiya ya Chama.

(xii)  	 Kiongozi wa kambi ya wabunge wa Chama katika Bunge la Jamhuri ya 

Muungano.

(xiii) 	 Kiongozi wa kambi ya Wawakilishi katika Baraza la Wawakilishi la  Zanzibar.
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	 (2) 	 Endapo nafasi ya Mjumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa itakuwa wazi kwa 

sababu yoyote ile, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa litaijaza nafasi hiyo kutoka kundi 

ambalo Mjumbe ambaye nafasi yake iko wazi alitokea.

	 (3) 	 Maamuzi yote ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa yatafikiwa kwa maafikiano au kwa 

wingi wa kura.

	 (4) 	 Maamuzi muhimu yatahesabiwa kuwa halali ikiwa zaidi ya theluthi mbili (2/3) ya 

wajumbe kutoka Tanzania Bara na zaidi ya theluthi mbili(2/3) ya wajumbe kutoka 

Zanzibar watayaunga mkono.

	 (5) 	 Kwa madhumuni ya kijifungu cha (4) cha kifungu hiki maamuzi muhimu yatahusu 

mambo yote yaliyoorodheshwa katika kifungu cha 77 (8) cha Katiba hii na kama 

yatakavyorekebishwa mara kwa mara.

82. 	 (1) 	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa litakuwa na wajibu kama ifuatavyo:-

(a)	 Kutoa ufafanuzi wa itikadi za Chama zilizobuniwa na Mkutano Mkuu wa Taifa.

(b) 	Kutunga sera na Ilani za Uchaguzi za Chama.

(c) 	 Kusimamia utekelezaji bora wa maamuzi na maelekezo mbalimbali ya Mkutano 

Mkuu wa Taifa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

(d)	 Kutoa miongozo na maelekezo ya kisiasa kwa ngazi za chini za Chama katika 

kuhakikisha utekelezaji bora wa Katiba hii, itikadi ya uliberali, imani, maadili na 

sera za Chama.

(e)	 Kulinda na kuendeleza heshima ya Chama na serikali zote halali za nchi.

(f)	 Kuanzisha, kufuta au kuongeza Kurugenzi za Chama za Taifa, na vitengo vya 

Chama vya wilaya na kuziunganisha au kuzitenganisha inapohitajika pamoja na 

kupanga majukumu na kazi za Kurugenzi na Vitengo hivyo, ikiwa ni pamoja na 

kuiongezea, au kuipunguzia majukumu Kurugenzi au Kitengo cho chote kile.

(g)	 Kujenga na kuimarisha uhusiano mwema na vyama vingine vya siasa vya ndani 

na nje ya nchi, vyenye kupenda demokrasia ya kweli, 

(h)	 Kuhamasisha kuheshimiwa kwa haki za binaadamu na haki za watu kama 

zilivyotangazwa na Matamko ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Nchi Huru za 

Afrika.

(i) 	 Kuendeleza amani na utulivu na kupinga vitendo vyo vyote vinavyoashiria  

utawala wa mabavu.

(j)	 Kuzingatia maombi ya vyama vingine vya siasa na, au jumuiya za vyama vya 

siasa vya ndani na nje ya nchi vitakavyoomba kushirikiana au kujiunga na 

Chama hiki.

(k)	 Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu wa Taifa.
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(l)	 Kuthibitisha Kanuni zote zilizotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa.

(m)	Kuwachukulia hatua za nidhamu viongozi na wanachama wanaoshutumiwa 

kwa makosa mbalimbali kwa kufuata masharti ya Katiba hii na Kanuni 

zitakazotungwa mara kwa mara kwa mujibu wa Katiba hii.

     (2) 	 Katika kusimamia vyema shughuli za utendaji katika Chama, Baraza Kuu la Uongozi 

la Taifa:-

(a)	 Litafuatilia kwa karibu shughuli zote za Makao Makuu na Ofisi Kuu ya Chama 

na kutoa maelekezo ipasavyo.

(b)	 Litapokea na kujadili taarifa za utendaji kutoka kwa Kamati ya Utendaji ya Taifa, 

ngazi za wilaya, Majimbo, Kata na Matawi na kutoa miongozo mbalimbali ya 

kufanikisha shughuli za Chama nchini kote.

(c)	 Litasimamia na kufuatilia kwa ukaribu kazi za Kurugenzi zote za Chama.

(d)	 Litateua Bodi ya Wadhamini ya Chama.

(e)	 Litateua  Mkaguzi wa Ndani  wa Mahesabu ya Chama.

(f)	 Litathibitisha Wakurugenzi na Manaibu Wakurugenzi wa Kurugenzi za Chama 

walioteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa baada ya kushauriana na Makamu 

Mwenyekiti, kutoka miongoni mwa wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, 

Mkutano Mkuu wa Taifa au wanachama wajasiri wa Chama, hata kama wajasiri 

hao si Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa au Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

(g)	 Litahakikisha kwamba alama muhimu za Chama zinasajiliwa kwa mujibu wa 

sheria.

(h)	 Litahakikisha utekelezaji bora na wa dhati wa masharti yote ya sheria za nchi 

zinazohusu usajili wa vyama vya siasa, uendeshaji wa vyama vya siasa na 

mapato na matumizi ya fedha na mali nyingine za Chama.

(i)	 Litapokea mialiko kutoka vyama rafiki vya ndani na nje ya nchi.

         (3) 	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa litaongozwa na Mwenyekiti wa Taifa, na asipoweza 

kuhudhuria kikao hicho, kikao hicho kitaongozwa na Makamu Mwenyekiti wa 

Chama, na ikiwa Makamu Mwenyekiti naye hataweza kuhudhuria kikao hicho, kikao 

kitamchagua mjumbe mmoja wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa asiyekuwa Katibu 

Mkuu wa Chama au mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa kuongoza kikao hicho 

na mjumbe huyo atakuwa mwenyekiti wa muda wa kikao hicho tu.
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83. 	 (1) 	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa linaweza kuwasimamisha uongozi Viongozi  Wakuu 

wa Chama wa Taifa wafuatao:-

(a)	 Mwenyekiti wa Taifa .

(b)	 Makamu Mwenyekiti.

(c)	 Katibu Mkuu

     	 (2) 	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa linaweza kuwasimamisha uanachama Viongozi Wakuu 

wa serikali wa Taifa watokanao na Chama wafuatao:-

(a)	 Rais wa Jamhuri ya Muungano.

(b)	 Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano.

(c)	 Rais wa Zanzibar.

(d)	 Makamu wa Rais wa Zanzibar 

    	 (3) 	 Endapo kiongozi yeyote aliyetajwa katika vijifungu vya (1) na (2) vya Kifungu hiki 

atasimamishwa Uongozi au uanachama, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa litalazimika 

kufikisha mbele ya Mkutano Mkuu wa Taifa, taarifa ya kusimamishwa uongozi au 

uanachama kiongozi huyo kwa haraka kama itakavyowezekana. Kwa vyovyote vile 

taarifa hiyo; ikieleza sababu za kuchukuliwa kwa hatua hiyo na mapendekezo ya 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, itafikishwa mbele ya Mkutano Mkuu wa Taifa katika 

kipindi kisichozidi siku tisini (90) tangu uamuzi huo uchukuliwe.

   	 (4) 	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa linaweza kuchukua hatua za nidhamu zilizoainishwa 

katika kijifungu (5) cha Kifungu hiki dhidi ya viongozi watokanao na Chama 

wafuatao:-

(a)	 Naibu Katibu Mkuu.

(b)	 Mjumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa. 

(c)	 Mjumbe wa Bodi ya Wadhamini.

(d)	 Waziri Mkuu na/au Kiongozi wa Upinzani Bungeni.

(e)	 Makamu wa Rais wa Zanzibar na/au Kiongozi wa Upinzani katika Baraza la 

Wawakilishi.

(f)	 Mbunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano.

(g)	 Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar.

(h)	 Mwenyekiti wa Jumuiya ya Chama.

(i)	 Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya Chama.

(j) 	 Kiongozi mwengine yeyote wa chama na Serikali wa ngazi yeyote ile.

        (5) 	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa linaweza kuchukua hatua za nidhamu zifuatazo dhidi 

ya kiongozi yeyote aliyetajwa katika kijifungu (4) cha Kifungu hiki:-

Mr.Bashange
Typewritten Text
Baraza Kuu
la Uongozi
la Taifa
kuchukua
hatua za 
kinidhamu



Katiba ya Chama –     1992 Toleo la 2014 

70KATIBA YA THE CIVIC UNITED FRONT (CUF – Chama Cha Wananchi)

(a)	 Kutoa onyo kwa maandishi au

(b)	 Kutoa karipio au karipio kali kwa maandishi au 

(c)	 Kumsimamisha au kumfukuza uanachama.

   	 (6)  	 Bila ya kuathiri vijifungu (4) na (5) vya Kifungu hiki, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

halitalazimika kuchukua hatua hizo za nidhamu dhidi ya kiongozi yeyote yule kwa 

mpangilio uliowekwa katika kijifungu cha (5) cha kifungu hiki, bali litaweza kuchukua 

hatua yoyote ile miongoni mwa hizo au zaidi ya hatua moja kwa pamoja kutegemea 

uzito wa kosa alilotuhumiwa nalo kiongozi baada ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

kuridhika kuwa kiongozi huyo amelitenda kosa hilo.

    	 (7) 	 Endapo Baraza Kuu la Uongozi la Taifa litapomvua madaraka mjumbe wa Bodi ya 

Wadhamini au Naibu Katibu Mkuu, litalazimika kumteua mjumbe mwingine wa 

Bodi ya Wadhamini au kumchagua Naibu Katibu Mkuu mwingine kwa mujibu wa 

masharti ya Katiba hii katika kikao chake kinachofuata ikiwa muhusika hakukata 

Rufaa kwa Mkutano Mkuu wa Taifa.

84. 	 (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa ambayo itakutana mara moja kwa kila 

miezi miwili. Isipokuwa kwamba ikitokea dharura Kamati hiyo inaweza kufanya 

kikao cha dharura wakati wowote ambao Mwenyekiti wa Kamati hiyo ataamuru 

hivyo.

      	 (2) 	 Kamati ya Utendaji ya Taifa itakuwa na wajumbe wafuatao:-

(a)	 Katibu Mkuu. 

(b)	 Manaibu Katibu Mkuu. 

(c) 	 Wakurugenzi wa Kurugenzi za Chama za Taifa.

(d) 	 Manaibu Wakurugenzi wa Kurugenzi za Chama Taifa.

(e) 	 Katibu na Naibu Katibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama.

(f) 	 Makatibu Watendaji wa Jumuiya zote za Chama.

(3)	 (a) 	 Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa au Mjumbe wa Baraza Kuu la Uongozi 

la Taifa au mwanachama mwengine yoyote yule anaweza kuteuliwa na 

Mwenyekiti wa Taifa wa Chama, baada ya kushauriana na Makamo Mwenyekiti 

kuwa Mjumbe Kamati ya Utendaji ya Taifa. 

 

	 (b) 	 Pale ambapo mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa; ambaye kabla ya 

kuteuliwa kwake hakuwa mjumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, ataacha 

kuwa mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa kwa sababu yoyote ile,  basi 

atasita mara moja kuwa Mjumbe  wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa. 
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    	 (4) 	 Katibu Mkuu ataongoza vikao vyote vya Kamati ya Utendaji ya Taifa na asipoweza 

kuhudhuria kikao chochote cha Kamati ya Utendaji ya Taifa, kikao hicho 

kitaongozwa na Naibu Katibu Mkuu anayemfuata Katibu Mkuu kwa madaraka, na 

kama naye hayupo kikao hicho kitaongozwa na Naibu Katibu Mkuu mwingine. Kama 

wote hawapo kwa dharura, basi wajumbe waliopo katika kikao hicho watamteua 

Mkurugenzi mmoja mwandamizi  miongoni mwao  kuongoza kikao hicho tu.

85. 	 Wajibu wa Kamati ya Utendaji ya Taifa utakuwa kama ifuatavyo:-

(1)	 Kuhakikisha kuwa Chama wakati wote kinakwenda na wakati katika mahusiano, 

mawasiliano na utendaji wa shughuli za Chama kisayansi  na uyakinifu.

(2)	 Kutekeleza maagizo yote ya Mkutano Mkuu wa Taifa na Baraza Kuu la Uongozi la 

Taifa.

   

(3)	 Kutekeleza kazi za kila siku za Chama ngazi ya Taifa.

(4)	 Kutunza, kuhifadhi na kulinda mali, vyombo, nyaraka na mihuri ya Chama katika 

ngazi ya Taifa.

(5)	 Kuandaa agenda za Baraza Kuu la Uongozi la Taifa na kutayarisha na kuhifadhi 

mihutasari ya vikao vyote vya Mkutano Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

na vya Kamati ya Utendaji ya Taifa yenyewe, na kuwasilisha taarifa ya yatokanayo 

kutokana  na utekelezaji wa maamuzi ya kikao kilichohusika kilichopita.

(6)	 Kusimamia mapato na matumizi ya fedha za Chama na kufikisha taarifa ya mambo 

hayo katika kila kikao cha Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

(7)	 Kuandaa na kuendesha mafunzo ya siasa, uongozi na utendaji kwa viongozi na 

watendaji wa Chama.

(8)	 Kupokea na kuchambua mapendekezo ya vikao vya chini na kuyafanyia kazi ipasavyo 

na pia kufikisha kwa vikao vya chini maamuzi na maelekezo ya vikao vya Taifa.

(9)	 Kuwateua na kuwapangia vituo vya kazi Makatibu wa wilaya.

(10)	 Kuwateua na kuwapangia kazi watendaji na watumishi wa Chama wa Makao Makuu, 

Ofisi Kuu na Ofisi nyingine zilizoanzishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

(11)	 Kumsimamisha kazi Mkurugenzi au Naibu mkurugenzi kwa utovu wa nidhamu au 

kushindwa kazi na kulitaarifu Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa uamuzi wa mwisho.
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(12)	 Kumsimamisha, kumuachisha au kumfukuza uongozi Kiongozi ye yote wa wilaya, 

Jimbo na Kata kutokana na makosa ya kinidhamu, uchochezi wa migogoro na 

ubadhirifu wa fedha na mali za chama au kushindwa kazi. 

(13)	 Kuisimamisha kazi, kuiachisha kazi ua kuifukuza kazi Kamati ya Utendaji ya wilaya, 

Jimbo au Kata kwa kushindwa kufanya kazi za Chama, kushabikia migogoro miongoni 

mwa viongozi na ubadhirifu wa fedha na mali za chama. 

  

(14)	 Endapo hatua zilizoainishwa katika vijifungu 12 na 13 vya Kifungu hiki zitachukuliwa, 

Kamati ya Utendaji ya Taifa itawajibika kuweka kaimu wa kiongozi aliyesimamishwa, 

kuachishwa au kufukuzwa, na pia kuweka uongozi wa muda kuchukua nafasi ya 

uongozi uliosimamishwa, kuachishwa au kufukuzwa kwa mujibu wa masharti ya 

Katiba hii kuhusu muda wa kukaimu.

(15)	 Kutunga Kanuni kwa ajili ya utekelezaji mzuri wa baadhi ya vifungu vya Katiba hii, na 

baadae kuziwasilisha mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa kuthibitishwa.

86. 	 (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Taifa ya Chama ambayo itafanya  

vikao vya kawaida mara moja kila baada ya miezi minne. Kikao cha  dharura  cha 

Kamati ya Ulinzi na Usalama kinaweza kufanyika panapotokea haja na Mwenyekiti 

wa Taifa kuamuru hivyo.

     	 (2)  	 Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Chama watakuwa  kama wafuatavyo:-

(a) 	 Mwenyekiti wa Taifa

(b) 	 Makamu Mwenyekiti

(c) 	 Katibu Mkuu. 

(d) 	 Manaibu Katibu Mkuu. 

(e) 	 Rais na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania watokanao na 

Chama.

(f) 	 Rais wa Zanzibar atokanaye na Chama.

(g) 	 Waziri Mkuu au Kiongozi wa Upinzani rasmi atokanaye na Chama, au Kiongozi 

wa Wabunge wa CUF katika Bunge la Jamhuri ya Muungano.

(h) 	 Makamu wa Rais au kiongozi wa wawakilishi wa CUF  katika Baraza la   

Wawakilishi atokanaye na Chama

(i) 	 Waziri wa Ulinzi au Waziri kivuli wa Ulinzi atokanaye na Chama.

(j) 	 Waziri wa Mambo ya nje au Waziri kivuli wa Mambo ya Nje atokanaye na 

Chama.

(k)  	 Katibu na Naibu Katibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Chama.

(l) 	 Waziri wa Serikali ya Mapinduzi au Waziri Kivuli wa Zanzibar anayeshughulikia 

Idara Maalum (Vikosi) za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.
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(m) 	 Wajumbe wengine wane (4), ambapo wawili (2), angalau mmoja (1)  akiwa 

ni mwanamke kutoka Tanzania Bara na wawili (2), angalau mmoja (1) akiwa 

ni mwanamke kutoka Zanzibar, walioteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa baada 

ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti kutoka miongoni mwa wajumbe 

wa Mkutano Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa au wanachama 

wajasiri wa Chama.

     	 (3) 	 Mwenyekiti wa Taifa ataongoza vikao vyote vya Kamati ya Ulinzi na Usalama, na 

asipoweza kuhudhuria kikao chochote kile Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao 

hicho. Endapo wote wawili hawatakuwapo katika kikao chochote kile  Katibu Mkuu 

wa Chama atakuwa Mwenyekiti wa muda na ataongoza kikao hicho tu.

87.     Wajibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Taifa utakuwa kama ifuatavyo:

(1)	 Kuhakikisha usalama wa Chama nchini kote.

(2)	 Kukikinga Chama kutokana na njama za ndani na nje ya Chama za kukisambaratisha 

au kukidhoofisha.

(3)	 Kuhakikisha ulinzi na usalama wa viongozi wakuu wa Chama, mali za Chama, majengo 

ya Chama, na shughuli zote za Chama.

(4)	 Kuratibu shughuli za vijana walinzi wa Chama, Makao Makuu, Ofisi Kuu na katika Taifa 

kwa jumla. 

(5)	 Kuteua Makamanda wa Blue Guards wa Wilaya kufuatana na mapendekezo ya Kamati 

za Ulinzi na Usalama za Wilaya kwa mujibu wa taratibu zitakazowekwa na Kamati ya 

Ulinzi na Usalama ya Taifa.

(6) 	 Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Taifa inaweza kwa maslahi ya Chama kutoa maelekezo 

ya kiulinzi au maelekezo mengine yoyote inayohisi yanafaa kwa Kamati za Ulinzi za 

ngazi za chini na Kamati hizo zitawajibika kutekeleza maagizo hayo kwa utaratibu 

uliotolewa na baadae kutoa taarifa ya utekelezaji kwa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 

Taifa. 

88. 	 (1) 	 Kutakuwa na Katibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Chama ambaye kwa 

wadhifa wake atakuwa ni mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa. Katibu wa Kamati 

ya Ulinzi na Usalama atateuliwa na Mwenyekiti wa Taifa baada ya kushauriana na  

Makamu Mwenyekiti na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, kutoka 

miongoni mwa Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa, Wajumbe wa Baraza Kuu la  

Uongozi la Taifa, au wanachama wajasiri wa Chama.

     	 (2) 	 Katibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Chama atakuwa na majukumu yafuatayo:-

(a)	 Atakuwa mtendaji mkuu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Chama.
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(b)	 Atatekeleza kazi zote atakazopewa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, Kamati 

ya Ulinzi na Usalama, Mwenyekiti wa Taifa, Makamu Mwenyekiti na Katibu 

Mkuu.

(c)	 Atakuwa katibu wa vikao vyote vya Kamati ya Ulinzi na Usalama na atatunza 

na kuhifadhi kumbukumbu za vikao hivyo.

(d)	 Atakuwa msimamizi mkuu wa shughuli zote za walinzi wa Chama.

89. 	 Kutakuwa na Naibu katibu   wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ambaye kwa wadhifa wake 

atakuwa pia ni mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa na atateuliwa na Mwenyekiti wa 

Taifa baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti na kuthibitishwa na Baraza Kuu la 

Uongozi la Taifa kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa, Wajumbe wa 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa au wanachama wajasiri wa Chama.

      (1) 	 Naibu Katibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama atamsaidia Katibu wa Kamati hiyo 

katika shughuli zake zote alizopewa na kwa masharti ya Katiba hii, au atafanya kazi 

nyingine zozote kama atakavyoagizwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama, Mwenyekiti 

wa Taifa, Makamu Mwenyekiti, Katibu Mkuu au Katibu wa Kamati ya Ulinzi na 

Usalama ya Taifa, 

   

      (2) 	 Atakuwa Kaimu Katibu wa Kamati hiyo pale ambapo Katibu wa Kamati ya Ulinzi 

na Usalama atakuwa hayupo, au hawezi kutekeleza Majukumu yake kwa sababu 

yoyote ile. 

      (3) 	 Endapo Katibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama atatokea upande mmoja wa Jamhuri 

ya Muungano, Naibu Katibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama atatokea upande 

mwengine wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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SEHEMU YA SABA

VIONGOZI WA KITAIFA NA KAZI ZAO

90. 	 Kutakuwa na Viongozi Wakuu Kitaifa wa Chama wafuatao:-

(a)	 Mwenyekiti wa Taifa

(b)	 Makamu Mwenyekiti

(c)	 Katibu Mkuu

91. 	 (1) 	 Mwenyekiti wa Taifa atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa na atakuwa na 

majukumu yafuatayo:-

(a)	 Ndiye atakayekuwa Kiongozi Mkuu wa shughuli za Chama Kitaifa.

(b)	 Atakuwa msemaji Mkuu wa Chama kwa mujibu wa Katiba hii na maelekezo ya 

Mkutano Mkuu wa Taifa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

(c)	 Ataongoza vikao vyote vya Mkutano Mkuu wa Taifa, vya Baraza Kuu la Uongozi 

la Taifa na vya Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Taifa ya Chama.

(d)	 Atakuwa na kura ya uamuzi endapo katika kikao anachokiongoza kura za 

wajumbe zitafungana.

(e)	 Atajenga uhusiano mzuri na viongozi wa Kitaifa wa vyama vingine vya siasa 

ndani na nje ya nchi.

(f)	 Atateua kutoka miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa, 

Wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, au wanachama wajasiri wa 

Chama, Wakurugenzi na Manaibu wakurugenzi wa Kurugenzi za Chama Kitaifa, 

Katibu wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Taifa na Naibu Katibu wa Kamati ya 

Ulinzi na Usalama, baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti, na kufikisha 

uteuzi wake huo mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa kuthibitishwa.

	 Ila ijulikane kuwa Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa na wanachama wajasiri 

wa Chama walioteuliwa  kuwa Wakurugenzi/Manaibu Wakurugenzi, Katibu wa 

Kamati ya Ulinzi na Usalama na Naibu Katibu wa Ulinzi na Usalama  ambao 

hawakuwa wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kabla ya kuteuliwa  

kushika nyadhifa hizo watasita kuwa Wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la 

Taifa mara tu baada ya kusita kushika nyadhifa hizo. 
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(g)	 Atateua wanachama kumi na watano (15); ambapo tisa (09) kutoka Tanzania 

Bara, angalau watatu (03) wakiwa ni wanawake na sita (06) kutoka Zanzibar, 

angalau wawili (02) wakiwa ni wanawake, kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu 

wa Taifa baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti, na kufikisha uteuzi 

wake huo mbele ya Mkutano Mkuu wa Taifa kwa kuthibitishwa.

(h)	 Atateua wanachama walemavu watano (05), watatu (03) kutoka Tanzania 

Bara, na wawili (02) kutoka Zanzibar kuwa Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 

Taifa, baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti, na kufikisha uteuzi wake 

huo mbele ya Mkutano Mkuu wa Taifa kwa kuthibitishwa.

(i)	 Atateua wanachama kumi (10); ambapo sita (6) kutoka Tanzania Bara, angalau 

wawili  (2) wakiwa ni wanawake, na wanne (4) kutoka Zanzibar, angalau 

wawili (02) wakiwa ni wanawake  kuwa Wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi 

la Taifa baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti, kutoka miongoni mwa 

wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa na  wanachama wajasiri wa Chama 

na kufikisha uteuzi wake huo mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa 

kuthibitishwa.

(j)	 Atateua wanachama walemavu wawili, mmoja kutoka Tanzania Bara na mmoja 

kutoka Zanzibar  kuwa Wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, baada 

ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti, kutoka miongoni mwa Wajumbe 

wa Mkutano Mkuu wa Taifa au wanachama wajasiri wa Chama, na kufikisha 

uteuzi wake huo mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa kuthibitishwa. 

Ila ifahamike mjumbe mmoja atakuwa mwanamke na mwengine atakuwa 

mwanamme.

(k)	 Atateua wanachama wanne (4);ambapo wawili (2), angalau  mmoja akiwa 

mwanamke kutoka Tanzania Bara na wawili (2), angalau mmoja akiwa 

mwanamke kutoka Zanzibar, kuwa wajumbe wa Kamati ya Ulinzi  na 

Usalama ya Taifa kutoka miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 

Taifa, Wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, na wanachama wajasiri wa 

Chama na kufikisha uteuzi wake huo mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

kwa kuthibitishwa.

(l)	 Atateua Makatibu Watendaji na Manaibu Katibu Watendaji wa Jumuiya zote 

za Chama baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti  kutoka miongoni 

mwa Wajumbe wa Mabaraza ya Taifa ya Jumuiya hizo, na kufikisha uteuzi wake 

huo mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa kuthibitishwa.
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(m)	 Atapendekeza kutoka miongoni mwa wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la 

Taifa, baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti, majina yasiyozidi manne 

(04), mawili (02) kutoka Tanzania Bara na mawili (02) kutoka Zanzibar ya 

watu wenye sifa za kuwa Naibu Katibu Mkuu na kuyawasilisha majina manne 

(04) hayo mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa kupigiwa kura ili 

wachaguliwe Manaibu Katibu Mkuu wawili (02), mmoja kutoka Tanzania Bara 

na mmoja kutoka Zanzibar.

    	 (2)   	 Endapo Mwenyekiti wa Chama wa Taifa atatokea upande mmoja wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Makamu Mwenyekiti na Katibu Mkuu   watatoka upande 

wa pili wa Jamhuri ya Muungano.

92. 	 (1) 	 Kutakuwa na Makamu Mwenyekiti wa Chama ambaye atachaguliwa na Mkutano     

Mkuu wa Taifa na atakuwa na majukumu yafuatayo:-

(a)	 Atakuwa Msaidizi na Mshauri Mkuu wa Mwenyekiti wa Taifa.

(b)	 Atakuwa Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa, Mjumbe wa Baraza Kuu la 

Uongozi la Taifa na Mjumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Chama ya 

Taifa.

(c)	 Atakuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili na Nidhamu ya Chama.

(d)	 Atakuwa Mlezi Mkuu wa Jumuiya zote za Chama

(e)	 Atajenga uhusiano wa karibu sana wenye uelewano na Viongozi wa Kitaifa wa 

vyama vingine vya siasa ndani na nje ya nchi.

(f)	 Ataongoza vikao vya Mkutano Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Chama ya Taifa pale Mwenyekiti wa Taifa 

atakaposhindwa kuhudhuria kikao chochote.

     	 (2) 	 Makamu Mwenyekiti pia atafanya kazi nyingine zozote atakazopewa na Mkutano 

Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa au Mwenyekiti wa Taifa.

93. 	 (1) 	 Kutakuwa na Katibu Mkuu wa Chama ambaye atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa 

Taifa na atakuwa na majukumu yafuatayo:-

(a)	 Atakuwa Mtendaji Mkuu wa Chama na pia mwajibikaji mkuu wa shughuli zote 

za utendaji za Chama Kitaifa.
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(b)	 Atafanya kazi kwa ushirikiano wa karibu na Mwenyekiti wa Taifa na Makamu 

Mwenyekiti.

(c)	 Atakuwa Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa, Mjumbe wa Baraza Kuu la 

Uongozi la Taifa na Mjumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Chama ya 

Taifa.

(d)	 Atakuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Utendaji ya Taifa ya Chama.

(e)	 Atajenga mahusiano mema na Makatibu Wakuu wa vyama vingine vya siasa 

nchini na nje ya nchi.

(f)	 Atakuwa dhamana wa ofisi za Makao Makuu na Ofisi Kuu ya Chama.

(g)	 Atahakikisha kwamba nyaraka zote za Chama nchini zinatunzwa na 

kuhifadhiwa ipasavyo.

(h)	 Atahakikisha kuwepo na kuhifadhiwa kwa kumbukumbu za vikao vyote vya 

Chama vya Taifa.

(i)	 Atakuwa mwajibikaji mkuu wa mambo yote ya fedha na mali za Chama katika 

ngazi ya Taifa (Chief Accounting Officer).

(j)	 Atatayarisha na kuhifadhi taarifa binafsi za Viongozi Wakuu wa Chama na 

wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa na Viongozi wa Serikali watokanao na 

Chama.

(k)	 Atafanya kazi nyingine zozote atakazopewa na Mkutano Mkuu wa Taifa, Baraza 

Kuu la Uongozi la Taifa, Mwenyekiti wa Taifa na Makamu Mwenyekiti.

  

	 (2) 	 Katibu Mkuu atakuwa ndiye katibu wa vikao vya Mkutano Mkuu wa Taifa na   Baraza 

Kuu la Uongozi la Taifa.

	 (3) 	 Katibu Mkuu atapokuwa nje ya nchi au atakaposhindwa kufanya kazi zake kwa 

sababu yoyote ile, Naibu Katibu Mkuu anayemfuata kwa madaraka atakuwa 

Kaimu Katibu Mkuu hadi pale Katibu Mkuu atapokuwa tayari kuendelea kutekeleza 

majukumu yake.

94. 	 (1) 	 Viongozi Wakuu wa Chama, Mwenyekiti wa Taifa, Makamu Mwenyekiti na Katibu 

Mkuu wanaweza kusimamishwa uongozi na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa 

mujibu wa masharti ya kifungu cha 83 (1) cha Katiba hii.
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     	 (2) 	 Baada ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kumsimamisha uongozi Kiongozi Mkuu 

yeyote wa Chama, litawasilisha taarifa kamili ya sababu za kumsimamisha uongozi 

Kiongozi Mkuu huyo kwa Mkutano Mkuu wa Taifa katika muda usiozidi siku tisini 

(90) tangu uamuzi huo utolewe.

     	 (3) 	 Mkutano Mkuu wa Taifa ndio pekee wenye uwezo wa kumuachisha au kumfukuza 

uongozi Kiongozi Mkuu wa Chama kwa kufuata masharti ya Katiba hii, na uamuzi 

wake utakuwa ni wa mwisho.

    	 (4) 	 Endapo Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti au Katibu Mkuu watasimamishwa, 

kuachishwa au kufukuzwa uongozi, mwanachama wa kukaimu nafasi atapatikana 

kwa mujibu wa masharti ya vijifungu vya 105 (1) na (3) vya Katiba hii.   

    	 (5) 	 Endapo Kiongozi Mkuu wa Chama ataachishwa au kufukuzwa uongozi basi uchaguzi 

wa kujaza nafasi iliyoachwa wazi kwa kuvuliwa madaraka Kiongozi Mkuu yeyote 

utaitishwa katika kipindi kisichopungua siku mia moja na themanini (180) tangu 

nafasi hiyo iwe wazi.

95. 	 (1) 	 Kutakuwa na Manaibu Katibu Mkuu wawili (02) wenye mamlaka sawa kwa pande 

zote za Jamhuri ya Muungano watakaochaguliwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

kutoka miongoni mwa wajumbe wa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa mujibu wa 

mapendekezo ya Mwenyekiti wa Taifa.

    	 (2) 	 Naibu Katibu Mkuu mmoja atakuwa Mshauri na Msaidizi Mkuu wa Katibu Mkuu 

kwa upande wa Tanzania Bara, na mwengine atakuwa Mshauri na Msaidizi Mkuu 

wa Katibu Mkuu kwa upande wa Zanzibar, ingawa upeo wa madaraka ya kila Naibu 

Katibu Mkuu utakuwa kwa Tanzania nzima kwa wakati wote wa utendaji wa shughuli 

za Chama.

    	 (3) 	 Naibu Katibu Mkuu atakayemfuatia Katibu Mkuu kwa madaraka ni yule anayetoka 

upande tofauti wa Jamhuri ya Muungano na upande anaotoka Katibu Mkuu.

96.    Naibu Katibu Mkuu wa Chama atakuwa na majukumu yafuatayo:-

	 (1)	 Kusimamia shughuli, taratibu na Kanuni za utawala za Chama za kila siku katika 

eneo lake la kazi.

	 (2)	 Atakuwa Katibu wa vikao vya Kamati ya Utendaji ya Taifa pale kikao hicho 

kitapofanyika katika eneo lake la kazi.
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	 (3)	 Atasimamia uandishi na utunzaji wa mihitasari yote ya vikao vya Mkutano Mkuu wa 

Taifa, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa na Kamati ya Utendaji ya Taifa.

	 (4)	 Atasimamia na kuratibu utekelezaji wa sera na ilani ya uchaguzi unaofanywa na 

serikali inayoongozwa na CUF au mawaziri kutoka Chama.

	 (5)	 Atahakikisha kufanyika kwa vikao vya mashauriano vya kila wiki vinavyowashirikisha 

Wakurugenzi na Manaibu Wakurugenzi waliopo katika eneo lake la kazi na 

kuviongoza vikao hivyo pale Katibu Mkuu asipokuwepo.

	 (6)	 Atahakikisha kuwepo kwa usimamizi wa karibu wa halmashauri za wilaya, mabaraza 

ya miji, serikali za mitaa, vijiji na vitongoji zinazoongozwa na Chama katika eneo 

lake la kazi.

	 (7)	 Atafanya kazi nyingine zozote atakazopewa na Mkutano Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu 

la Uongozi la Taifa, Mwenyekiti wa Taifa, Makamu Mwenyekiti na Katibu Mkuu.

97. 	 (1) 	 Naibu Katibu Mkuu anaweza kusimamishwa, kuachishwa au kufukuzwa uongozi na, 

au uanachama na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa mujibu wa masharti ya Katiba 

hii.

    	 (2) 	 Naibu Katibu Mkuu aliyesimamishwa, kuachishwa au kufukuzwa uongozi au 

uanachama ana haki ya kukata Rufaa kwa Mkutano Mkuu wa Taifa ambao uamuzi 

wake utakuwa ni wa mwisho.

    	 (3) 	 Endapo Naibu Katibu Mkuu atasimamishwa, kuachishwa au kufukuzwa uongozi, 

mwanachama wa kukaimu nafasi hiyo atapatikana kwa mujibu wa masharti ya 

vijifungu (1) na (3) vya Kifungu cha 105 cha Katiba hii.

   	 (4) 	 Endapo Naibu Katibu Mkuu ataachishwa au kufukuzwa uongozi, basi Baraza Kuu la 

Uongozi la Taifa litachagua mwanachama mwingine kujaza nafasi hiyo kwa mujibu 

wa mashairi ya Katiba hii.

Mr.Bashange
Typewritten Text
Kusimamishwa/
kufukuzwa
uongozi Naibu
Katibu Mkuu



SURA YA NNE

BODI YA WADHAMINI, 

KAMATI, TAASISI NA

KURUGENZI ZA CHAMA.



Katiba ya Chama –     1992 Toleo la 2014 

82KATIBA YA THE CIVIC UNITED FRONT (CUF – Chama Cha Wananchi)

98. 	 (1) 	 Kutakuwa na Bodi ya Wadhamini ya Chama itakayoteuliwa na Baraza Kuu la Uongozi 

la Taifa kwa mujibu wa sheria za nchi kwa kipindi cha miaka mitano (05) na mjumbe  

anaweza kuteuliwa tena baada ya muda wake kumalizika.

    	 (2) 	 Bodi itakuwa na wajumbe wasiozidi tisa (09), watano (05) kutoka Bara angalau 

wawili (02) wakiwa ni wanawake na wane (04) kutoka Zanzibar angalau mmoja (01) 

akiwa ni mwanamke ambao watateuliwa kwa masharti yanayohitajika ya sheria ya 

Bodi ya Wadhamini na utaratibu uliowekwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

   	 (3) 	 Bodi ya Wadhamini itakuwa ndiyo mdhamini pekee wa fedha na mali za Chama 

pamoja na madeni na itafanya shughuli zake kwa mujibu wa sheria na taratibu 

zilizowekwa na sheria ya nchi inayohusu Wadhamini. 

   	 (4) 	 Bodi inaweza kushitaki au kushitakiwa kwa niaba ya Chama.

   	 (5) 	 Bodi itawajibika kwa Baraza Kuu la Uongozi la Taifa la Chama ambalo linaweza 

kuweka utaratibu unaofaa wa kuendesha shughuli za Bodi hiyo, na itafanya vikao 

vyake angalau mara mbili kwa mwaka.

   	 (6) 	 Mwenyekiti na Naibu Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini watachaguliwa na 

Wajumbe wa Bodi kutoka miongoni mwao, kwa sharti kwamba Mwenyekiti akitoka 

upande mmoja wa Jamhuri ya Muungano, Naibu Mwenyekiti atatoka upande 

mwengine wa Jamhuri ya Muungano.

99.  	 (1) 	 Kutakuwa na Kamati ya Maadili na Nidhamu itayowajibika kwa Baraza Kuu la 

Uongozi la Taifa ambayo itafanya vikao vyake kila pale itapohitajika, lakini sio chini 

ya mara moja kila baada ya miezi sita. 

       	 (2) 	 Wajumbe wa Kamati ya Maadili na Nidhamu watakuwa ni:- 

 

(i)	 Makamu Mwenyekiti wa Chama

(ii)	 Manaibu Katibu Mkuu 

(iii) 	 Mkurugenzi wa Ulinzi na Usalama

(iv) 	 Naibu Mkurugenzi wa Ulinzi na Usalama

(vi)	 Wajumbe wengine watatu akiwemo angalau mwanamke mmoja na           

mwanasheria mmoja na angalau mmoja kutoka Zanzibar, watakaoteuliwa 

na Mwenyekiti wa Taifa baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti 

na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kutoka miongoni mwa 

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa au 

wanachama wajasiri wa Chama.
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100. 	Majukumu ya Kamati ya Maadili na Nidhamu yaakuwa kama ifuaravyo:-

	 (1) 	 Kufuatilia nyendo za wanachama na viongozi wa Chama ili kuhakikisha kuwa kila 

mmoja miongoni mwao anatunza maadili mema ya Chama na maadili ya uongozi. 

	 (2) 	 Kuhakikisha kuwa wanachama na viongozi wanakuwa na nidhamu ndani ya Chama 

na nje ya Chama ili kukijengea taswira njema Chama katika umma.

	 (3) 	 Kufanya uchunguzi juu ya taarifa za uvunjifu wa maadili na  nidhamu yanayotolewa 

dhidi ya mwanachama, kiongozi, au kikao cha Chama, na kuchukua hatua kwa 

mujibu wa masharti ya katiba hii au kanuni zilizotungwa na Kamati ya Utendaji ya 

Taifa na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

	 (4) 	 Kufanya jambo jingine lolote lile ambalo Kamati itaagizwa kulifanya na Baraza Kuu 

la Uongozi la Taifa, au ambalo Kamati yenyewe wataliona linafaa kufanywa kwa 

madhumuni ya kukilinda na kukinusuru Chama.

101. 	(1) 	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa  linaweza, pindi likiona inafaa, kuanzisha Kamati, 

Tume au Taasisi yoyote ile ya Kitaifa yenye lengo la kusaidia utekelezaji mzuri wa 

sera na itikadi za Chama, au kufanya uchunguzi juu   ya jambo lolote lile linalohitaji 

kufanyiwa uchunguzi.

       	 (2) 	 Pale ambapo Baraza Kuu la Uongozi la Taifa limeanzisha Kamati, Tume au 

Taasisi yoyote ya Kitaifa basi pia litatoa maelekezo ya namna ya wajumbe wake 

watakavyopatikana pamoja na hadidu za rejea za chombo hicho. 

 

102.  (1) 	 Katika utekelezaji wa shughuli zake chini ya Kifungu 82 cha Katiba hii au shughuli 

nyingine yeyote iliyopewa na Mkutano Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

linaweza kuanzisha kurugenzi ya aina yoyote ile ya ngazi ya Taifa na Kitengo cho 

chote cha ngazi ya wilaya katika kusaidia utekelezaji mzuri  wa shughuli za Chama.

        	(2) 	 Kila Kurugenzi itaongozwa na Mkurugenzi akisaidiwa na Naibu Mkurugenzi 

atakayetoka upande tofauti wa Jamhuri ya Muungano ambao Mkurugenzi wake 

anatoka. 

        	(3) 	 Kila Kitengo katika wilaya kitaongozwa na Mkuu wa Kitengo atakayeteuliwa 

na Mwenyekiti wa wilaya baada ya Kushauriana na Katibu wa wilaya na kisha 

kuthibitishwa na Mkutano Mkuu wa wilaya, kutoka miongoni mwa Wajumbe wa 

Mkutano Mkuu wa wilaya.
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      	 (4) 	 Mwenyekiti wa Taifa kwa kushauriana na Makamu Mwenyekiti ndiye atakayeteua 

Wakurugenzi na Manaibu Wakurugenzi na baadae kufikisha uteuzi wake kwa Baraza 

Kuu la Uongozi la Taifa kwa kuthibitishwa.

   	 (5) 	 Majukumu ya kila Mkurugenzi na Naibu Mkurugenzi wa ngazi ya Taifa, na majukumu 

ya kila Mkuu wa Kitengo cha Chama kwa ngazi ya wilaya zitaelezewa mara kwa mara 

katika Kanuni za Kurugenzi na Vitengo hivyo zitazotungwa na Kamati ya Utendaji ya 

Taifa na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

103.	 (1) 	 Kutakuwa na Jumuiya za Chama zifuatazo ambazo zitafanya shughuli zao kwa 

mujibu wa kanuni zilizotungwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa: 

(a)	 Jumuiya ya Wanawake (JUKECUF)

(b)	 Jumuiya ya Vijana (JUVICUF)

(c)	 Jumuiya ya Wazee (JUZECUF) 

	 (2) 	 Kila Jumuiya ya Chama itakuwa na  

(a)	 Mwenyekiti wa Jumuiya wa Taifa atakayekuwa kiongozi Mkuu na msemaji Mkuu 

wa Jumuiya ambaye atachaguliwa na Mkuatno Mkuu wa Taifa wa Jumuiya.

(b)	 Makamo Mwenyekiti ambaye atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa wa 

Jumuiya kwa masharti kwamba Mwenyekiti akitoka upande mmoja wa Jamhuri 

ya Muungano, Makamu Mwenyekiti atoke upande mwengine wa Jamhuri ya 

Muungano.

(c)	 Katibu Mtendaji wa Jumuiya ambaye atakuwa ndio Mtendaji mkuu wa Jumuiya 

ambaye  atateuliwa na Mwenyekiti wa Taifa wa Chama, baada ya kushauriana 

na Makamu Mwenyekiti, kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Baraza la Taifa 

la Jumuiya husika na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa. Katibu 

Mtendaji wa Jumuiya atatoka upande tafauti wa Jmhuri ya Muungano na 

upande anaotoka Mwenyekiti wa Taifa wa Jumuiya.

(d)   Naibu Katibu Mtendaji wa Jumuiya atateuliwa na Mwenyekiti wa 

       Taifa wa Chama, baada ya kushauriana na Makamu Mwenyekiti 

       kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Baraza la Taifa la Jumuiya husika 

       na kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, kwa masharti 

       kwamba atatoka upande wa Jamhuri ya Muungano tafauti na ule 

       anakotoka Katibu Mtendaji.
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	 (3)  	 Vikao vya kitaifa na vya ngazi nyengine vitakuwa kama vitakavyowekwa katika 

Kanuni za Jumuiya. 

	 (4)   	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa linaweza, likihisi  inafaa na ni kwa maslahi ya Chama, 

kuelekeza, kuthibitisha na/au kubatilisha maamuzi yoyote yale yaliyofanywa na 

Jumuiya katika ngazi  yoyote ile.

	 (5)    Kwa ajili ya utekelezaji mzuri wa kazi za Jumuiya na kwa ajili ya kuwa na utaratibu 

mzuri wa shughuli za Chama, na bila kuathiri masharti ya kijifungu cha (3) cha 

Kifungu hiki pamoja na masharti ya Kifungu cha 13 cha Katiba hii,kila Jumuiya 

katika ngazi husika itawajibika kwa Chama katika ngazi hiyo.



SURA YA TANO

TARATIBU ZA UCHAGUZI
KATIKA CHAMA
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104.  (1) 	 Mgombea yeyote yule anaetaka kugombea  nafasi yoyote ile ya Chama au ya 

serikali kwa kupitia tiketi ya Chama katika ngazi ya Tawi, Kata Jimbo, wilaya au Taifa 

atafuata utaratibu chini ya kanuni zitakazotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa na 

kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa ajili hiyo.

       	 (2) 	 Kamati ya Utendaji ya Taifa inapohisi inafaa itatunga kanuni za Uchaguzi mara kwa 

mara  kwa ajili ya chaguzi zilizoelezewa chini ya kijifungu cha (1) cha Kifungu hiki au 

chaguzi nyengine zozote zinazoweza kutokea ndani ya Chama katika ngazi yeyote 

ile na kisha kuzifikisha kanuni hizo mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa 

kuthibitishwa.

      	 (3) 	 Hakuna Kanuni ya Uchaguzi zitakazotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa juu 

ya mambo yanayohusiana na uchaguzi zitakazoanza kutumika bila ya kwanza 

kuthibitishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

      	 (4) 	 Uchaguzi Mkuu wa Chama utafanyika kila baada ya miaka mitano, lakini chaguzi 

nyingine ndogo ndogo zinaweza kufanyika wakati wowote ule ambapo Baraza Kuu 

la Uongozi la Taifa au Kamati ya Utendaji ya Taifa itaelekeza kutokana na kujitokeza 

haja ya kufanya uchaguzi huo kwa sababu za dharura zinazoweza kujitokeza mara 

kwa mara.  
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105. (1) 	 Pale ambapo mwanachama yeyote wa Chama mwenye madaraka kwa mujibu wa 

masharti ya Katiba hii, kwa sababu yoyote ile, hawezi kutekeleza kazi zake kwa muda, 

au amesimamishwa au kuvuliwa madaraka kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, 

mamlaka iliyo na uwezo wa uchaguzi au uteuzi wa nafasi hiyo inaweza kumteua 

mwanachama mwingine mwenye sifa zinazohitajika kukaimu madaraka hayo.

     	 (2) 	 Pale ambapo nafasi ya Katibu wa wilaya iko wazi kwa sababu yeyote ile, Mkuu wa 

Kitengo kinachohusiana na Mipango na Uchaguzi ndiye atakaye kaimu nafasi ya 

Katibu wa wilaya.

     	 (3) 	 Kukaimu kwa madaraka hayo kutasita mara tu baada ya mtu aliyekaimiwa 

atakaporudi katika nafasi yake au mwanachama mwingine kuchaguliwa au 

kuteuliwa kujaza nafasi hiyo, na kwa vyovyote vile kukaimu huko hakutozidi vipindi 

viwili vya miezi sita kwa kila kipindi bila ya nafasi hiyo kujazwa kwa mujibu kwa 

masharti ya Katiba hii.

106.	 Ofisi yoyote maalum itakayoanzishwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa itasimamiwa na 

Ofisa Mtendaji mwenye ujuzi wa kutosha kusimamia kazi za ofisi hiyo lakini italazimu 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa lipeleke taarifa ya kuanzishwa kwa Ofisi hiyo katika kikao 

kinachofuata cha Mkutano Mkuu wa Taifa.

107. (1) 	 Chama kinaweza kupata mfuko wake wa fedha kutokana na moja au zaidi ya mambo 

haya yanayofuata:-

(i)	 Ada za wanachama.

(ii)	 Ruzuku kutoka serikalini.

(iii)	 Michango ya Wabunge na Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi, na viongozi 

wengine wa serikali kutoka Chama ambao Baraza Kuu litaamua wawe 

wanakichangia Chama. 

(iv)	 Mikopo, ruzuku au misaada kutoka Chama, chombo, taasisi,  mtu  binafsi au 

pahala pengine popote ndani au nje ya nchi, mradi sheria  za  nchi hazitakiukwa.

   

(v)	 Mapato kutokana na miradi ya uchumi, biashara, tafrija, michango au shughuli 

yoyote ile ya kihalali ama ya ndani au ya nje ya nchi.     

   

(vi) 	 Chanzo kingine chochote kile ambacho Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

litaidhinisha.
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 	 (2) 	 Malipo yote kwa Chama ngazi ya Taifa yatawasilishwa katika Ofisi ya Katibu 

Mkuu, na kwa ngazi nyingine za Chama malipo hayo yatawasilishwa katika ofisi za 

makatibu wa Chama wa ngazi hizo.

 	 (3) 	 Kamati ya Utendaji ya Taifa inaweza kutunga Kanuni juu ya upatikanaji na utozwaji 

wa fedha kwa wanachama kwa njia ya mchango au vinginevyo pamoja na kubuni 

na kusimamia miradi ya uzalishaji ya Chama, na Kanuni za udhibiti na matumizi ya 

fedha na kisha kufikisha kanuni hizo mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa 

kuthibitishwa.

108. (1) 	 Bila ya kuathiri masharti ya vifungu vyingine vya Katiba hii Kamati ya Utendaji ya 

kila ngazi itashughulikia nidhamu na baadaye kupeleka mapendekezo yake kwa 

Mkutano Mkuu wa ngazi inayohusika. Kwa ngazi ya Taifa mapendekezo ya Kamati 

ya Utendaji ya Taifa yatafikishwa mbele ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, kabla ya 

kufikishwa kwa  Mkutano Mkuu wa Taifa pale itapobidi kufanya hivyo.

       	 (2) 	 Kamati ya Utendaji ya Taifa, baada ya kujiridhisha kuwa kuna haja ya kukiokoa 

Chama, kutokana na matatizo yaliyopo katika ngazi yo yote ya chini, kuanzia ngazi 

ya wilaya hadi ngazi ya Tawi ya Chama, inaweza kuuvunja au kuusimamisha uongozi 

wa ngazi hiyo ya chini na kuweka uongozi wa muda, na baadae, kufuata utaratibu 

uliowekwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, kuweka uongozi wa kudumu au 

kuelekeza vyenginevyo.

       	 (3) 	 Maamuzi ya Kamati ya Utendaji ya Taifa kuhusu jambo hili yatafikishwa mbele ya 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa taarifa. 

  	 (4) 	 Hatua za kinidhamu katika Chama ni pamoja na onyo, onyo kali, onyo la maandishi, 

karipio, karipio kali, kusimamishwa, kuachishwa nafasi ya uongozi, kufukuzwa 

uongozi, pamoja na kufukuzwa uanachama, ila tu ijulikane kuwa si lazima kwa 

chombo kinachohusika kuchukua hatua hizo za nidhamu kwa mpangilio huo, 

bali kinaweza kuchukua hatua yoyote ile au zaidi ya hatua moja kwa pamoja 

kutegemeana na uzito wa kosa lililofanywa.

	 (5)	 Mwanachama au kiongozi yeyote aliyeamua kukata Rufaa kwa jambo lolote lile, basi 

atafanya hivyo kwa ngazi iliyo juu ya kikao kilichotoa maamuzi ambayo hakuridhika 

nayo katika kipindi kisichozidi siku kumi na nne (14)  tokea siku uliotolewa uamuzi 

huo.
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109.	 Chama kitakuwa mstari wa mbele katika kuelimisha na kuwafanya wanachama wake:-

	 (1)	 Kujua na kuelewa elimu ya uraia mwema na nidhamu ya kazi.

	 (2)	 Kuheshimu na kukosoa mawazo ya wengine kwa misingi ya ukweli, na heshima , kwa 

minajili ya kuweka nidhamu nzuri katika Chama.

	 (3)	 Kuelewa haki yake ya kusikilizwa, kujitetea na kukata rufaa juu ya maamuzi yoyote 

yaliyochukuliwa dhidi yake. 

	 (4)	 Kutetea na kutekeleza usawa na haki mbele ya sheria kwa lengo la kuleta maelewano 

na utendaji wa kinidhamu katika Chama.

110. 	(1) 	 Bila ya kuathiri Kifungu kingine chochote katika Katiba hii Kamati ya Utendaji ya 

Taifa inaweza kutunga Kanuni za Chama kwa ajili ya  utekelezaji mzuri wa sera na 

malengo ya Chama kwa kuzingatia misingi  ya Katiba hii.

       	 (2) 	 Kanuni zote zilizotungwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa itabidi ziidhinishwe na 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

111. 	 Chama kitawasiliana katika shughuli zake zote za ndani na nje ya nchi kwa kutumia lugha 

ya Kiswahili au Kiingereza kwa kadiri itakavyohitajika.

112 	 (1) 	 Madaraka, uwezo na nguvu za Chama zinaweza kukasimiwa kutoka kikao cha juu 

kwenda kikao cha chini kama ifuatavyo:-

a)	 Mkutano Mkuu wa Taifa unaweza kukakasimu madaraka yake kwa Baraza Kuu 

la Uongozi la Taifa.

b)	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa linaweza kukasimu madara kwa Kamati 

ya Utendaji ya Taifa. Ila ijulikane tu kwamba majukumu yale yanayohusu 

kuchagua, kuteua, kusimamisha, kuachisha au kufukuza viongozi au 

mwanachama hayawezi kukasimiwa kwa chombo kingine chochote, Isipokuwa 

kwa utaratibu ulioelezwa chini ya kijifungu kidogo cha (c) cha Kifungu hiki.

c)	 Iwapo itatokea ulazima wa kuwepo uchaguzi mdogo wa ubunge au uwakilishi, 

au iwapo mgombea aliyeteuliwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa atashindwa 

kuendelea kuwa mgombea kwa sababu yoyote ile ;na kwamba ni vigumu 

kuitishwa kwa wakati huo Baraza Kuu la Uongozi la Taifa kwa ajili ya uteuzi 

mwingine, Kamati Utendaji ya Taifa   itamteua mgombea mwingine wa kujaza 

nafasi hiyo kwa utaratibu ule ule uliowekwa chini ya kifungu cha 104(1)  na 
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(2) cha Katiba hii au ikiwa haiwezekani Kamati ya Utendaji ya Taifa itaweka 

utarabu wake wa kumpata mgombea mwingine  na maamuzi yake yatakuwa 

ya mwisho.  Maamuzi hayo yatapelekwa kwenye kikao cha Baraza Kuu la 

Uongozi la Taifa kinachofuata kwa taarifa yake. 

 

d)	 Ngazi yoyote ya juu ya chama inaweza kukasimu madaraka yake kwa ngazi 

yoyote iliyoko chini yake kama itaonekana na ngazi hiyo kwamba inafaa 

kufanya hivyo.

   	 (2)  	 Iwapo itatokea kuwa na uchaguzi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano au Rais wa 

Zanzabar ghafla, au pale ambapo mgombea wa nafasi hiyo hawezi kuendelea na 

kampeini zake baada ya kuteuliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa chini ya kifungu 

79(1p) kwa sababu ya:- 

(i)     Kufariki  dunia au 

(ii)    Ugonjwa au

(iii)   Kujiuzulu au 

(iv)   Sababu nyingine yoyote ile,

ambayo itamfanya mgombea huyo kutoendelea na nafasi hiyo, na ikiwa ni vigumu 

kwa wakati huo kuitisha Mkutano Mkuu wa Taifa kwa ajili ya uteuzi mwingine, 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa litafanya uteuzi wa mwanachama mwingine mwenye 

sifa kuwa mgombea wa nafasi iliyoachwa wazi na kisha kupeleka taarifa ya uteuzi 

huo kwa Mkutano Mkuu wa Taifa unaofuata. Mwanachama huyo aliyeteuliwa na 

Baraza Kuu la Uongozi la Taifa atakuwa ni mgombea halali wa Chama  wa nafasi 

hiyo iliyoachwa wazi.

  	 (3)  	 Ikiwa litatokea jambo lolote lile kwa mgombea mwenza kama yale yaliyoelezwa 

chini  ya kijifungu kidogo cha (2) kwa mgombea Urais wa Jamhuri ya Muungano 

au Urais wa Zanzibar, na kwamba ni vigumu kuitisha Baraza Kuu la Uongozi la Taifa 

kwa kipindi hicho, mgombea wa kiti cha Urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  

atafikisha mbele ya Kamati ya Utendaji ya Taifa jina la mwanachama mwenye sifa 

na ambaye anampendekeza kuwa mgombea mwenza ili athibitishwe na baadae 

Kamati ya Utendaji ya Taifa itapeleka taarifa ya shughuli hiyo kwa Baraza Kuu la 

Uongozi la Taifa katika kikao kinachofuata.

  	 (4)  	 Iwapo itatokezea kuwa na uchaguzi wa Rais wa Jamuhuri ya Muungano au Rais 

wa Zanzibar kwa ghafla na kwamba hali na muda haviruhusu kuitishwa kwa 

Mkutano Mkuu wa Taifa basi kifungu hiki kitatumika kwa kukasimu madaraka ya 

Mkutano Mkuu chini ya kifungu 79(1p) kwa kuliidhinisha Baraza Kuu la Uongozi la 

Taifa, kupiga kura za siri na kufanya shughuli hiyo ya uteuzi wa mgombea Urais na 

baadaye kupeleka taarifa ya shughuli hiyo kwa Mkutano Mkuu wa Taifa unaofuata.
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  	   (5)  	 Pale ambapo kuna haja ya kuitisha Mkutano Mkuu wa dharura wa ngazi husika 

isiyokuwa ngazi ya Taifa, na kwamba Kamati ya Utendaji ya ngazi hiyo, kwa sababu 

moja au nyingine, haikuweza au haitaki kuitisha Mkutano Mkuu huo wa dharura, 

basi wajumbe wa Mkutano Mkuu huo wasiopungua theluthi mbili (2/3) ya idadi 

yao wataweza kutoa azimio ambalo litatiwa saini na wajumbe hao wote la kutaka 

Mkutano Mkuu uitishwe na kisha kukabidhi azimio hilo kwa katibu wa Kamati ya 

Utendaji  ya ngazi hiyo.

   	 (6)   	 Kamati ya utendaji ya ngazi husika italazimika kuitisha Mkutano Mkuu wa dharura 

wa ngazi hiyo katika kipindi kisichozidi siku tisini (90) tangu azimio la wajumbe wa 

Mkutano Mkuu huo kuwasilishwa na kupokelewa na katibu wa Kamati ya Utendaji 

hiyo.

113.  	Isipokuwa pale ambapo Katiba imeeleza vinginevyo masharti ya kuchaguliwa kwa kiongozi 

na kipindi cha uongozi kitakuwa kama hivi:-

	 (1) 	 Kipindi cha uongozi wa Chama kitakuwa miaka mitano (5) kwa ngazi zote isipokuwa 

kama kiongozi huyo ameshindwa kazi aliyopewa.

        	(2) 	 Iwapo kipindi cha uongozi kimemalizika na kuna sababu za msingi na za Kitaifa 

kusababisha kwamba uchaguzi wa viongozi hao hauwezi kufanyika basi muda wa 

uongozi utaendelea kwa kipindi kingine cha miezi isiyozidi sita (06) na baada ya 

hapo ni lazima uchaguzi mpya uitishwe.

	 (3)	 Mwanachama wa Chama hiki atakuwa na fursa sawa na mwanachama mwingine 

yeyote ya kuchagua na au kuchaguliwa kushika nafasi ya uongozi katika Chama 

na serikali kupitia Chama katika ngazi yoyote ile, ila tu pale ambapo mwanachama 

amefukuzwa au kuachishwa uongozi kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, basi 

hatoweza kuchaguliwa tena hadi kipindi cha miaka miwili (02) kuanzia siku 

aliyofukuzwa au kuachishwa uongozi kimalizike.            

             

   	 (4)  	 Kiongozi anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitano  (5) 

baada ya muda wake kumalizika, na anaweza kuchaguliwa hivyo kwa muda wote 

ambao wanachama watamkubali.

   	 (5) 	 Mgombea uchaguzi wowote wa Kitaifa wa Chama sharti awe na umri usiopungua 

miaka ishirini na moja (21) na anayejua kusoma na kuandika Kiswahili au Kiingereza. 

Mwenyekiti wa Taifa, Makamu Mwenyekiti na Katibu Mkuu na mgombea nafasi 

ya Urais wa Jamuhuri ya Muungano na Urais wa Zanzibar lazima awe na umri                   

usiopungua miaka 35 isipokuwa pale sheria za nchi zimeagiza vinginevyo.
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       (6) 	 Mwanachama mpya wa Chama hataweza kuchaguliwa au kuteuliwa kushika nafasi 

ya uongozi katika Chama kwa ngazi yoyote ile hadi hapo mwanachama huyo 

ametimiza angalau miezi sita (06) kama mwanachama, isipokuwa pale ambapo 

pameanzishwa Tawi jipya na ambapo wanachama wa Tawi hilo wote ni wapya. 

Katika mazingira hayo masharti ya kijifungu hiki hayatatumika, ila viongozi wa 

muda  wa Tawi watachaguliwa na watashika madaraka kwa kipindi kisichopungua 

miezi sita (6) na kisichozidi miezi tisa (9) ambapo itabidi viongozi wa kudumu wa 

Tawi wachaguliwe.

           (7) 	 Baraza Kuu la Uongozi la Taifa linaweza kuyaweka upande masharti ya kijifungu 

cha (6) cha Kifungu hiki na kuruhusu kuchaguliwa au kuteuliwa kwa mwanachama 

yeyote yule asiyetimiza umri wa miezi sita kama mwanachama ikiwa, kwa kufanya 

hivyo ni kwa maslahi ya Chama alimradi tu mwanachama huyo awe anatimiza sifa 

nyingine za kuchaguliwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii.

114.	 Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo katika Katiba hii, kiwango cha wajumbe cha 

kuhalalisha kikao chochote cha Chama ni zaidi ya nusu ya wajumbe wote wa kikao hicho.

115.	 Ila pale ambapo imeelezewa vinginevyo katika Katiba hii:-

       	 (1) 	 Uamuzi wowote ule utafikiwa kwa kura za wajumbe ambazo zinapita nusu ya 

wajumbe waliohudhuria katika kikao hicho.

       	 (2) 	 Kijifungu cha (1) cha Kifungu hiki hakitoathiri uamuzi unaofikiwa kwa muafaka

       	 (3) 	 Katika shughuli za uchaguzi wowote ule  kura zitakuwa za siri.

       	 (4) 	 Masharti ya kifungu hiki hayotoathiri masharti ya vifungu vingine vyovyote vya 

Katiba hii ambavyo vimetoa masharti ya upigaji kura juu ya suala lolote.

116.  Kikao chochote cha Chama katika ngazi yoyote ile kitakuwa na uwezo wa kuwakaribisha 

watu wasiokuwa wajumbe wa kikao hicho, ikiwa ni  pamoja na wataalamu, kwa madhumuni 

ya kuwasikiliza au kwa ajili ya  kutoa ushauri wa kitaalamu au ushauri mwingine. Ifahamike 

kwamba  watu waliokaribishwa hawatakuwa na haki ya kushiriki katika kutoa maamuzi au 

kupiga kura.

117. 	(1) 	 Kiongozi yeyote wa chama anaweza kujiuzulu uongozi wake wakati wowote ule.

      	 (2) 	 Kiongozi atajiuzulu kwa kuandika barua na kuweka saini yake kwa katibu wa 

mamlaka iliyomchagua au kumteua na kiongozi huyo atahesabiwa kuwa amejiuzulu 

ikifika tarehe aliyoainisha katika barua yake kuwa atajiuzulu pindipo akikubaliwa 
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na mamlaka iliyomchagua au iliyomteua, au kama hakuainisha tarehe ya kujiuzulu 

kwake basi atahesabiwa amejiuzulu mara baada ya katibu wa mamlaka iliyomteua 

au kumchagua kupokea barua hiyo na mamlaka iliyomchagua au kumteua kukubali.

118.  	Kikao chochote cha Chama katika ngazi yoyote ile kinaweza, haja ikitokea, kuunda 

Kamati na/au Tume ya muda kwa ajili ya kuchunguza jambo au kufanya shughuli yeyote 

itakayoelekezwa kufanywa na kikao chenyewe. Kamati na/au Tume iliyoundwa ni lazima 

kupewa majukumu yaliyo wazi na kupewa muda wa kukamilisha kazi yake. Uhalali wa 

Kamati na/au Tume ya muda utakwisha pale inapowasilisha taarifa yake na kupokelewa na 

kikao kilichounda Kamati na/au Tume hiyo ya muda, isipokuwa muda wa Kamati au Tume 

ya muda unaweza kuongezwa na kikao kilichounda  tume hiyo ya muda.

119. 	(1) 	 Wabunge wote wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania walioingia katika 

Bunge hilo kwa tiketi ya Chama hiki kwa pamoja wataunda kundi la wabunge wa 

“The Civic United Front (CUF – Chama Cha Wananchi)” katika Bunge hilo.

      	 (2) 	 Wajumbe wote wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar walioingia katika Baraza la 

Wawakilishi kwa tiketi ya Chama hiki kwa pamoja wataunda kundi la Wawakilishi 

wa “The Civic United Front – (CUF – Chama cha Wananchi)’’ katika Baraza hilo.

      	 (3) 	 Madiwani wote waliochaguliwa kwa tiketi ya Chama wataunda kundi la madiwani 

wa CUF ambapo wanaweza kukutana mara kwa mara au inapotokea haja ya lazima 

kwa kujadili masuala muhimu ya Chama katika Kata au Wodi zao, au mambo 

mengine ambayo Chama kwa kupitia ngazi zake za Chama kitaelekeza, ila ijulikane 

tu kuwa shughuli zao zote zitazingatia pia uwezo, madaraka na nguvu walizopewa  

na sheria za nchi zinazoanzisha madiwani.

120. 	Kila kiongozi wa serikali kwa tiketi ya Chama atalazimika  :-

  	 (1) 	 Kukichangia Chama

  	 (2) 	 Kushiriki katika shughuli zote za Chama

  	 (3) 	 Kutunza maadili na taratibu za Chama 

  	 (4) 	 Kutoa taarifa za utendaji wa shughuli zake za kikazi mbele ya Kamati ya Utendaji ya 

ngazi yake inayomhusu na

   	 (5) 	 Kufanya jingine lolote atakaloagizwa na Chama, kuwa afanye kwa utaratibu maalum 

utakaowekwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa, na kwamba pale ambapo kiongozi 

huyo hatatekeleza moja au zaidi ya moja ya mambo hayo yaliyoelezwa katika 
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kifungu hiki, basi Baraza Kuu la Uongozi la Taifa linaweza kumchukulia hatua yoyote 

ya kinidhamu ikiwemo ya  kuachishwa au kufukuzwa   uongozi na/au uanachama 

wake kwa mujibu wa matakwa ya Katiba hii.

121. 	(1) 	 Kundi la Wabunge na/au la Wawakilishi wa Chama litaongozwa na kiongozi 

atakayepatikana kwa mujibu wa taratibu za Bunge na za Baraza la Wawakilishi na 

taratibu zilizowekwa na Baraza Kuu la Uongozi la Taifa

     	 (2) 	 Kundi la Wabunge au la Wawakilishi wa Chama linaweza kutunga Kanuni na taratibu 

zake ambazo Wabunge au Wawakilishi hao watahisi zinafaa kwa uendeshaji mzuri 

wa shughuli zao katika Bunge au katika Baraza la Wawakilishi.

122. 	(1) 	 Mjumbe wa kikao ni lazima ahudhurie mikutano yote  ambayo yeye ni mjumbe na 

pale ambapo hatohudhuria kwa sababu maalum itambidi amuarifu katibu wa kikao 

hicho kwa maandishi.

        (2) 	 Mjumbe anayekosa kuhudhuria vikao vitatu (3) mfululizo ambavyo anatakiwa ki-

katiba ahudhurie bila ya sababu inayokubalika basi atasita kuwa mjumbe wa kikao 

hicho.

123. 	 Mwenyekiti wa Taifa, Makamu Mwenyekiti, Katibu Mkuu, Manaibu Katibu Mkuu, 

Wakurugenzi  na Manaibu Wakurugenzi wote wa Kurugenzi za Chama watakuwa na ofisi 

zao katika Makao Makuu ya Chama, na/au Ofisi Kuu ya Chama, lakini kiongozi yeyote 

aliyetajwa katika Kifungu hiki anaweza kufungua ofisi ya muda au kudumu katika sehemu 

nyingine ya nchi pindi akipata idhini ya Baraza Kuu la Uongozi la Taifa.

124. 	 Pale iwapo pana nafasi wazi ya mjumbe katika kikao chochote na cha ngazi yoyote ya 

Chama, mamlaka inayohusika itajaza nafasi hiyo kwa haraka,  na kwa vyovyote si zaidi 

ya miezi sita (6) kwa kufuata utaratibu uliowekwa, na kwamba nafasi hiyo iliyowazi 

haitofanya kikao kinachohusika kisiendeshe mikutano yake ila tu pale ambapo Katiba hii 

inaelekeza vyenginevyo.

125. 	 Katika Katiba hii maneno yafuatayo yatakuwa na maana iliyopewa  mbele yake isipokuwa 

pale ambapo imeelezwa vinginevyo:-

(a)	 “Chama” Maana yake ni “The CIVIC UNITED FRONT’’ (CUF – Chama Cha Wananchi) 

na kwa kifupi “CUF”

(b)	 “Baraza Kuu la Uongozi la Taifa” ina maana ya Halmashauri Kuu ya Uongozi katika 

ngazi ya Kitaifa.
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(c)	 “Haki za Binaadamu” ni haki ambazo mtu yeyote anakuwa nazo tangu kuzaliwa 

kwake, na ni kama zilivyotangazwa katika Tamko la Umoja wa Mataifa kuhusu  Haki 

za Binadamu. 

(d)	 “Haki za Watu” ni haki za watu ambazo hutangazwa mara kwa mara na Umoja wa 

Mataifa, Umoja wa Afrika, au Jumuiya nyinginezo zinazotambulika duniani.

(e)	 “Kamati ya Utendaji” ni sekretarieti ya Chama katika ngazi inayohusika ya Chama.

(f)	 “Katibu Mkuu” ina maanisha Katibu Mkuu wa Chama ambaye ndiye mtendaji Mkuu 

wa shughuli zote za Chama Kitaifa.

(g)	 “Kijana” inajumuisha kijana yeyote bila kujali jinsia ambaye atakubalika na Chama 

kuwa ni kijana, na kama itakavyoelezwa katika Kanuni za Chama.

(h)	 “Kitengo cha Chama” ina maana ya idara ya Chama katika ngazi ya wilaya.

(i)	 “Kukaimu madaraka” ina maana ya kumshikia  kiongozi nafasi yake ya kazi  mpaka 

hapo mwenye nafasi hiyo ataporejea kazini au hadi hapo nafasi hiyo itakapojazwa 

kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii.

(j)	 “Kurugenzi ya Chama” ina maana ya Idara ya Chama katika ngazi ya Taifa.

(k)	 “Makamu Mwenyekiti” ina maana ya Msaidizi na Mshauri Mkuu wa Mwenyekiti 

Taifa.

(l)	 “Mwenyekiti wa Taifa” ina maana ya kiongozi Mkuu wa Chama Kitaifa na Msemaji 

Mkuu wa Chama ngazi ya Taifa.

(m)	 “Mkutano Mkuu” ina maana ya mamlaka ya juu kabisa ya Chama yenye maamuzi ya 

mwisho katika ngazi inayohusika ya Chama.

(n)	 “Mratibu wa Chama” ina maana ya kiungo cha Chama baina ya uongozi wa Tawi na 

wananchi wa eneo lenye mkusanyiko wa wananchi.

(o)	 “Mtumishi wa Chama” ina maana ya mwanachama aliyeteuliwa au kuchaguliwa 

kushika wadhifa wa  uongozi au utendaji katika Chama kwa mujibu wa masharti ya 

Katiba hii.

(p)	 “Mzee” ina maana ya mwanachama wa Chama aliyefikia umri wa miaka khamsini 

(50) au zaidi kwa mwanamke, au miaka khamsini na mitano (55) au zaidi kwa 

mwanamme.
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(q)	 “Uliberali” ina maana ya itikadi ya mfumo wa kiuchumi, kisiasa, na kijamii wenye 

lengo la, kwa kadiri itakavyowezekana, kuleta haki sawa na neema kwa wananchi 

wote, inayofuatwa na Chama kwa lengo la kuharakisha maendeleo ya kiuchumi, 

kisiasa na kijamii kwa kuamini na kutegemea uwezo na akili ya kila  mwanadamu 

aliye huru,  na pia  matumizi mazuri ya mali asili za nchi, na kwa kuzingatia Haki  za 

Binadamu. 

(r)	 “Viongozi Wakuu wa Kitaifa” ina maana ya Mwenyekiti wa Taifa, Makamu Mwenyekiti 

na Katibu Mkuu wa Chama.

(s)	  “Viongozi wa Kitaifa” ina maana ya Manaibu Katibu Mkuu, Wajumbe wa  Baraza Kuu 

la Uongozi la Taifa, Wakurugenzi na Manaibu Wakurugenzi wa Chama katika ngazi ya 

Taifa, wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa na wajumbe wa Bodi ya Wadhamini ya 

Chama.

(t)	 “Kiongozi wa Serikali” ni pamoja na:-

(i) 	 Rais na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano atokanaye na Chama.

(ii)	 Rais wa Zanzibar na Makamu wa Rais wa Zanzibar atokanaye na Chama.

(iii) 	 Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano

(iv) 	 Waziri atokanaye na Chama

(v) 	 Mbunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atokanaye na Chama.

(vi)  	 Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar atokanaye na Chama.

             

(vii) 	 Spika wa Bunge na Spika wa Baraza la Wawakilishi atokanaye na Chama. 

(viii) Diwani na Mwenyekiti wa halmashauri ya wilaya au Mji atokanaye na Chama.

(ix) 	 Kiongozi wa serikali ya Kitongoji, Kijiji na Mtaa atokanaye na Chama.

(u)	 “Walinzi wa Chama” ni vijana wa kike na wa kiume wasiokuwa na  silaha,  waliojitolea 

kwa hiari yao pasina malipo yoyote kulinda na kuweka usalama wa Viongozi Wakuu, 

Viongozi wa Kitaifa na viongozi wengine wa Chama pamoja na mali za Chama, 

majengo ya Chama, kulinda mikutano ya Chama ifanyike kwa salama na amani, 

na shughuli nyingine za Chama ambapo walinzi hao watajulikana kwa jina la Blue 

Guards”. Walinzi hawa wa Chama hawaruhusiwi kuchukua au kuwa na silaha ya aina 

yoyote wakati wa kufanya shughuli za Ulinzi wa Chama na mali zake.
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(v) 	 “Kutunga” ni pamoja na kufuta, kurekebisha, kubadilisha Katiba hii, ama kuongeza au 

kupunguza sehemu ya/au Kifungu cha, au vifungu vya Katiba hii pamoja na kutunga 

Kanuni, kuzifanyia marekebisho, kuzifuta na kuweka Kanuni mpya.

           

(w) 	 Kila inapotajwa moja itafsiriwe kama ni wingi na kila penye wingi itafsiriwe vile vile 

kama ni moja.

 (x) 	 Kila penye neno la uke lisomwe pamoja na neno la uume na hivyo kila penye neno 

la ume pasomeke na neno la uke.

 (y) 	Kila anapotajwa mtu mwenye dhamana ya kazi fulani kwa kutaja madaraka ya kazi 

yake ifahamike kuwa mtu anayehusika ni pamoja na mtu yeyote yule anayekaimu 

au aliyeteuliwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii kushikilia  dhamana ya kazi 

hiyo.

126.   Utekelezaji wa masharti ya vifungu mbali mbali vya Katiba hii vinavyohusu marekebisho 

ya uchaguzi na, au uteuzi wa wajumbe wa vikao vya Chama katika ngazi mbali mbali 

hautoathiri uchaguzi na, au uteuzi ambao umekwishafanyika katika uchaguzi wa Chama 

ndani ya Chama uliokwisha malizika wakati marekebisho haya yanapitishwa. 

127.  (1) 	 Jina la Katiba hii ni Katiba ya The Civic United Front (CUF – Chama cha Wananchi 

1992) Toleo la 2014, na kwa kiingereza “ The Constitution of the Civic United Front 

(CUF – Chama cha  Wananchi1992) 2014 Edition.  

     

        (2) 	 Katiba hii itaanza kutumika kuanzia tarehe 22 Agost 2014.

        (3) 	 Jambo lolote lililofanywa au kutokufanywa chini ya Katiba ya zamani  kwa misingi 

ya matakwa ya Katiba hiyo, litaendelea kuwa halali chini ya Katiba hii mpaka pale 

ambapo jambo hilo au kitendo hicho kitakapokuwa kimerekebishwa au  kubadilishwa 

kwa mujibu wa matakwa ya Katiba hii, na kwamba uteuzi uchaguzi, uamuzi au 

maelekezo mengine yoyote yaliyofanywa chini  ya Katiba ya zamani bado yatakuwa 

na nguvu za kikatiba hadi pale uteuzi  au uchaguzi mwengine au uamuzi mwengine 

au maelekezo mengine yoyote yatakapokuwa yamefanywa au yametolewa chini ya 

matakwa ya Katiba hii mpya.  

       (4) 	 Kanuni zozote zilizotungwa chini ya Katiba ya zamani zitaendelea kutumika, na 

zitakuwa halali na zenye nguvu kamili kama kwamba zimetungwa chini ya Katiba hii 

mpaka pale kanuni hizo zitaporekebishwa au kubadilishwa kwa mujibu wa matakwa 

ya Katiba hii mpya. 

 

Mr.Bashange
Typewritten Text
Utekelezaji
wa vifungu
mbali mbali

Mr.Bashange
Typewritten Text
Jina la Katiba, 
kuanza kutumika
na uhakiki wa 
yaliyofanywa
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NYONGEZA YA KWANZA

BENDERA YA CHAMA

(Imetajwa katika kifungu cha 2 cha sura ya kwanza ya Katiba hii)
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NYONGEZA YA PILI

WIMBO WA TAIFA WA CHAMA

(Imetajwa katika kifungu cha 4(1) cha sura ya kwanza ya Katiba hii)

(1) 	 CUF-Chama cha Wananchi, 

	 Mlinzi nayo chemichemi,

	 Ya haki za Wananchi,

	 Bara nako Visiwani .

(2) 	 Siasa itumikie,

	 Uchumi wa nchi yetu,

	 Ni mwiko huo uchumi,

	 Kutumikia siasa.

Ni HAKI SAWA

Kwa watu wote,

Kuendeleza Taifa letu,

Utajirisho itikadi yetu,

Tukatae kuonewa x 2

		










